Announcement

Collapse
No announcement yet.

EACAN A-500L เสียงมันประมาณนี้เหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EACAN A-500L เสียงมันประมาณนี้เหรอครับ

คือ ว่าเห็นหลายท่านเขียนบอกว่าเสียงดีและให้เสียงเบสที่หนักแน่น ก็เลยกะจะหา
    มาไว้เป็นลำโพงคู่ใจซักตัว พอดีไปแวะร้านขายคอมแถวหอพักเห็นวางขายอยู่พอดี
    เลยรีบถอยมาอย่างไม่มีลังเลใจ พอมาถึงห้อง รีบต่อเข้าคอมเสร็จสรรพ แต่พอเปิดลอง
    เสียงเกิดอาการ งงนิดๆ คือเสียงเบสที่ออกมานี่เบาบางมาก เสียงกระเดื่องไม่ตึ้บเลย
    ถ้าไม่ตั้งใจฟังดีๆ นี่แทบไม่ค่อยได้ยินเสียงเบสเลยครับ เลยลองหมุนเพิ่มเบสเยอะๆ
    เสียงก็อื้ออึงอูมอามตามคาด คือถ้าโดยรวมก็ถือว่าให้เสียงที่ไม่น่าเกลียดนะครับ แต่ผมสงสัยว่า
    ทำตู้ซับซะมโหฬาร (ตอนแบกมาจากร้านยังนึกหวั่นๆ อยู่ว่าเสียงจะดังเกินไปรบกวนข้างห้องมั้ยหว่า)
    แต่ทำไมเสียงเบสออกมาเบ้าเบา ไม่ทราบว่าของท่านอื่นเป็นแบบผมรึปล่าวครับ การเบิร์นลำโพง
    จะช่วยให้อาการดีขึ้นมั้ยครับ(ผมรู้สึกว่าเบสยังแข็งๆ และไม่แน่นเท่าไร) ตำแหน่งการวางมีผลมั้ยครับ
    ผมวางตูซับไว้บนโต๊ะคอม ข้างจอเลยครับให้หูอยู่ไกล้ๆ ตู้เลยเผื่อจะได้ยินเบสแรงขึ้น อิๆ
    ยังไงรบกวน ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

"burn-in" คืออะไร?
    การ "burn-in" หรือที่มักเรียกติดปากคนไทยว่าการเบิร์นนั้นจริงๆถ้าจะเทียบก็คล้ายๆการ run-in รถยนต์ใหม่ให้เครื่องเข้าที่ครับ แต่หลายๆท่านจะเข้าใจว่าหูฟังนั้นเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า จะไปเทียบกับรถยนต์ไม่ได้ แต่จริงๆแล้วหูฟังจะมีพวกแผ่นไดอะแฟรมที่เคลื่อนไหวให้เกิดเสียงครับ การ "burn-in" หูฟัง หรือลำโพงนั้นก็คือการทำให้แผ่นไดอะแฟรมเหล่านี้เข้าที่เข้าทาง มีการให้ตัวตามที่ควรจะเป็นไม่ได้ตึงแน่นเหมือนกับตอนที่เขาประกอบมาจากโรงงานครับ ซึ่งเมื่อ "burn-in" เข้าที่เข้าทางแล้วคุณภาพเสียงที่ออกมาจากหูฟังก็จะไม่เปลี่ยนไปจากนั้นแล้วครับ เพราะไดอะแฟรมจะเข้าที่แล้ว

ถ้าจะ "burn-in" หูฟังหรือลำโพงควรจะทำอย่างไร?
    การ "burn-in" นั้นก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรครับ แค่ต่อหูฟัง หรือลำโพงเข้ากับแหล่งกำเนิดเสียง จะเป็นวิทยุ AM/FM หรือ CD หรือ MP3 ก็ได้ครับ แล้วก็เปิดให้มีเสียงออกมาจากหูฟังไปเรื่อยๆต่อเนื่อง เท่าที่อ่านดูจากหลายๆแห่งก็แนะนำให้ "burn-in" เป็นระยะเวลาสัก 100ชั่วโมงขึ้นไป หูฟัง หรือชุดลำโพงนั้นก็จะเข้าที่เข้าทางแสดงเสียงออกมาดูดีมีราคาขึ้นกว่าตอนที่ซื้อมาครับ แต่ถ้าไม่อยากจะเปิดเพลงทิ้งให้หูฟัง "burn-in" ต่อเนื่องก็จะสามารถใช้ฟังเพลงตามปรกติไปเรื่อยๆได้ครับ ก็ถือว่า "burn-in" ได้เช่นกัน แต่แบบนี้กว่าจะ "burn-in" ได้ที่ก็ต้องใช้ระยะเวลานานกว่าสักระยะหนึ่ง ดังนั้นหลายๆคนจึงเลือกที่จะ "burn-in" หูฟังทิ้งไว้ต่อเนื่องก่อนที่จะนำไปใช้งานจริงครับ นอกจากจะ "burn-in" ด้วยเพลง หรือสัญญาณเสียงจากวิทยุแล้ว บางท่านก็จะมีโปรแกรมสำหรับ generate คลื่นเสียงออกมาสำหรับ "burn-in" หูฟังโดยเฉพาะครับ ลองหาโหลดมาใช้ได้ ซึ่งผลที่ได้รับในท้ายสุดก็คือไดอะแฟรมจะถูกปรับสภาพให้เข้าที่เช่นกันครับ ก็เลือกวิธีตามสะดวกได้เลยครับ ส่วนระหว่างการ "burn-in" นั้นจะเอาหูฟังมาสวมฟังเพลงไปเลย หรือจะเอาไปยัดใต้โต๊ะก็ได้เช่นกันครับ

จำเป็นที่จะต้อง "burn-in" หูฟังให้เสร็จก่อนที่จะนำไปใช้จริงหรือไม่?
    ไม่จำเป็นครับอย่างที่บอกไว้แล้วคือแล้วแต่สะดวก เพราะถึงแม้ว่าจะแกะกล่องออกมาแล้วใช้งานเลย ใช้ไปสักระยะนึงหูฟังก็จะเข้าที่เข้าทางเช่นกัน ก็เป็นการ "burn-in" ชนิดหนึ่งได้ แต่หลายๆคนอยากจะให้เสียงของหูฟังเข้าที่ก่อนที่จะนำมาใช้งานจริง ก็มักจะเลือกที่จะทำการ "burn-in" ก่อนนำมาใช้งานจริง แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่จำเป็นต้องลำบากครับ

จำเป็นหรือไม่ที่หลังจาก "burn-in" แล้วเสียงของหูฟังจะดีขึ้นกว่าตอนซื้อมาใหม่มาก?
    ข้อนี้ก็ไม่จำเป็นเสมอไปครับ ต้องแล้วแต่รุ่น หรือแล้วแต่หูฟังแต่ละตัวเลยครับ บางตัวที่ประกอบมาแล้วพอดีชิ้นส่วนต่างๆเกือบจะเข้าที่อยู่แล้วพอ "burn-in" เสร็จก็แทบจะไม่เห็นผลเท่าใดนัก แต่บางตัวที่ส่วนประกอบไดอะแฟรมค่อนข้างจะตึงมากพอ "burn-in" แล้วก็จะมีการเปลี่ยนแปลงอย่างมากอย่างเห็นได้ชัดครับ การ "burn-in" เป็นการทำให้หูฟังเข้าที่ตามที่มันควรจะเป็นเฉยๆ ไม่ใช่การทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นกว่าที่ควรจะเป็นนะครับต้องเข้าใจในจุดนี้ด้วย

การ "burn-in" นานเกินไปจะทำให้เกิดผลเสียหรือไม่?
    การ "burn-in" นั้นอย่างที่บอกไว้คือการทำให้ชิ้นส่วนขับเสียงของหูฟังเข้าที่เข้าทางอย่างที่มันควรจะเป็น และเมื่อ "burn-in" ถึงจุดนั้นแล้วชิ้นส่วนต่างๆก็จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงไปจากนั้นแล้ว ฉะนั้นถึงจะ "burn-in" นานกว่าเดิมไปเท่าไรเสียงก็จะยังคงเหมือนจุดที่ "burn-in" เข้าที่พอดีครับไม่มีผลใดๆ

ระดับเสียงที่ใช้ระหว่าง "burn-in" ควรจะเป็นที่ประมาณเท่าใด?
    ระดับเสียงที่จะใช้นั้นก็ประมาณที่เราใช้ฟังเพลงปรกติและสบายหูละครับ หรืออาจจะดังกว่าที่เราฟังปรกตินิดๆหน่อย เพราะถ้าเปิดเสียงดังมากไปอาจจะสร้างความเสียหายให้หูฟังเสียไปได้เลยครับ ดังนั้นเสียงไม่ควรที่จะดังมากไปครับ แต่ถ้าเสียงเบามากไปก็จะไม่ค่อยมีผลในการ "burn-in" เช่นกันครับ

Comment

= ="
      ผมว่าถ้าเน้น bass x3 ดีกว่านะครับ แต่ก็แพงกว่าเช่นกัน
      A500 ที่ไปฟังมาเบสก็ดีกว่าที่ จขกท. ได้อธิบายมาอ่ะครับ คงต้องรอ burn ไปก่อน ลำโพง polk ผมยังต้อง 20ชม.+ เลย

Comment

ผมก็เพิ่งซื้อมา ยังเบรินอยู่เลย

Comment

ใจเย็นๆเบิร์ินไปซัก 100 ชั่วโมงครับ แล้วอะไรๆมันจะดีขึ้นครับ

Comment

ซับ เอาใว้ใต้โต๊ะเลยคับ

Comment

ซับวางใว้ที่เท้า

Comment

วางซับผิดตำเเหน่งมั้งครับ ตัวนี้เบสหนักนะครับ ฟังครั้งเเรกก้รู้สึกได้ครับ เเต่ความนุ่มยังน้อยกว่า x3

Comment

เช็คเฟสลำโพงครับ แวะมาทิ้งทุน อิอิอิอิ

Comment

ขอบคุณคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ เดี๋ยวผมจะลองดูครับ

Comment

ตอนแรกผมก็รู้สึกแบบเดียวกะ จขกท แทบช๊อกอุตส่าห์เอาตังค์กินซื้อมา ได้แค่นี้ saag ตัวเก่ายังดีกว่า แต่พอผ่านการเบิร์น เท่านั้น
                      เสียงก็โอเคเลยครับถือว่าคุ้มค่า แต่เสียดายเปิดดังไม่ได้ ข้างห้องด่า

Comment

เป็นเหมือนกันเลยครับ กับ X3 ผม ซื้อมาตอนแรก เอ๊ะทำไมเบสมันออกน้อยจัง ขนาดปรับเบสสุดแล้วนะนี่ ใจหายเหมือนกัน แต่พอไปๆมาๆ มันก็เริ่มออกมาเองแหละครับ เปิดฟังบ่อยๆ เดี๋ยวก็ดีเอง อิอิ

ปล. ตอนเปิดฟังครั้งแรก ยังคิดว่า "ซาก" เบสยังดีกว่าอีก อิอิ

Comment

ถ้าออกเบาขนาดนั้น มันมีปัญหาหรือเปล่าครับ เพราะเคยซื้อให้เพื่อนลองเทสที่ร้านแกะใหม่ๆเลย เบสมันก็
                          ตังพอตัวเลยทีเดียวครับ งั้นก็ต้องรอเบิร์นไปดูก่อนครับ ถ้ายังไงก็ยังเคลมได้ที่ร้านภายใน 7 วัน ถ้าร้านทั่วๆไป

Comment

Cambridge SW320 กับ A500L

อันไหนดีกว่าครับ

(เคยถามแล้วแต่ไม่แน่ใจ)
                            Last edited by reezabza; 1 Aug 2008, 11:24:31.

Comment

ผมเบิร์น มาเป็นระยะเวลา 1 เดือน แล้วครับ เบสหนัก นุ่ม สมคำล่ำลือ แต่เสียงเบสของตัว ลำโพงคู่
                              ยังกระป้องนิดนึง รอเปลี่ยนสาย กับ ซาวน์การ์ดก่อนเพราะตอนนี้ใช้ออนบอร์ดอยู่ เสียงโดยรวมผมว่า
                              คุ้มราคามากครับ กับราคาเท่านี้ แบบนี้อยู่ด้วยกันยาวครับ สำหรับหูตะกั่วอย่างผม อิๆ

Comment

Working...
                              X