overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: ประสบปัญหากับ E4400 ใครมีประสบการณ์ในการใช้ Intel แนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Default ประสบปัญหากับ E4400 ใครมีประสบการณ์ในการใช้ Intel แนะนำด้วยครับ

ผมลง windows ใหม่ก็ไม่หายนะ อาการก็โคตรเซ็งครับ พอเข้า windows ไปหลายๆครั้ง จะไปค้างหาจอที่ขึ้นwindows บ่อยครั้ง (boot screen) ท่านที่มีประสบการณ์การใช้ Intel มากกว่าผมช่วยวิเคราะห์ทีครับว่าเป็นปัญหาที่ส่วนไหนผมจะได้เอาไปส่งเคลม
    CPU E4400@ 2.66GHz
    MB P5KSE
    RAM corsair XMS2 DDR2 800 @667 CL4
    HDD WD 3200AAKS-00VYA0

ปล.ถ้าเป็นที่บอร์ดคงได้ลงระเบิด ดีคอมล่ะคราวนี้เบื่อมันเดี๋ยวเล่น MSI ซะเลย

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

- - ไฟไม่พอป่าว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ไม่ oc เป็นรึปาว นะ

OverclockZone Member Khow's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ไม่ oc เป็นรึปาว นะ
    คือก่อนหน้านี้ใช้ E2140 ลากที่ 3.2 ใช้ไฟที่ 1.3 ก็ไม่มีอาการนี้ครับ พอเปลี่ยนมาใช้ E4400 ใช้ 1.30 ที่ 2.66 ยังมีปัญหาแบบนี้มาตลอด ใช้เดิมๆก็มีโอกาสเป็นบ้าง
    ปกติไฟไม่พอมันมักจะขึ้นจอฟ้าอ่ะครับ แต่นี่ค้างตอน boot screen ซึ่งรำคาญมากกะว่าถ้าเป็นที่ CPU จริงๆคงต้องส่งเคลมที่ WPG แหละครับแค่อยากรู้ว่าปัญหามันมาจากส่วนไหน
    จริงๆก็ไม่อยากเคลมหรอกเพราะต้องเร่งทำโปรเจค ไม่งั้นต้องยืม AMD ของเพื่อนมาทำงานครับผมเซ็ง

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

งั้น แฟลช BIOS ดูก่อนก็ได้
    ไม่ได้ก็ค่อยเคลม

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    งั้น แฟลช BIOS ดูก่อนก็ได้
    ไม่ได้ก็ค่อยเคลม
    Flash เป็นตัวล่าสุดแล้วครับ ไม่รอดเหมือนเดิม

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ใช้เดิมๆก็มีอาการหรอคับ ลองเชคแรมดูสักหน่อยดีป่ะคับกับ memtest อันนี้ผมเดาสุ่มนะ แต่ลองเชคดูคับ

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

Quote Originally Posted by Khow View Post
    Flash เป็นตัวล่าสุดแล้วครับ ไม่รอดเหมือนเดิม
    งั้นก็เครม

Quote Originally Posted by MXdeFunk View Post
    ใช้เดิมๆก็มีอาการหรอคับ ลองเชคแรมดูสักหน่อยดีป่ะคับกับ memtest อันนี้ผมเดาสุ่มนะ แต่ลองเชคดูคับ
    เดี๋ยวลองดูครับ

OverclockZone Member Guz's Avatar

ไฟเลี้ยง CPU ไม่พอครับ ลองเพิ่มไฟดู อย่าลืมเช็กความร้อนด้วยนะครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ผมว่า Ram เพราะเคยเจอ อาการนี้ 2 เครื่องแล้ว มัน จะ dump mem พอลง วินโดว มันจะ copy file ไม่ผ่าน

ถ้าผ่านก็บูตวินโดวแล้วเข้าไม่ได้

ถ้าเป็นที่แรมล่ะเซ็งสุดๆ
    1. กว่าจะเคลมได้ com7 มันจะยอมมั้ยเนี่ยบอร์ดยังปาไป 16วัน
    2. ตูซื้อแรมใหม่ดีกว่ามั้งงานนี้

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

เป็นไงบ้างคับท่าน ตัวแดงอ่ะเปล่า

OverclockZone Member dkk's Avatar

ตกลงเป็นที่แรม แล้วไปโพสหัวข้อกระทู้โทษซีพียูเขาอีก

Quote Originally Posted by dkk View Post
    ตกลงเป็นที่แรม แล้วไปโพสหัวข้อกระทู้โทษซีพียูเขาอีก
    เพิ่ง test RAM ผ่านฉลุยครับมาว่าผมอีก อ่านหัวข้อกระทู้เข้าใจรึเปล่านี่ แค่สงสัยเอง CPU ก็ของผมทำไมผมด่ามันไม่ได้ล่ะ
    ขอร้องเถอะครับ ผมไม่ได้ด่า CPU คุณสักนิด ถึงมันจะรุ่นเดียวกันแต่มันคนละตัวนะครับ
    ค่อนข้างชัวร์ว่า CPU แล้วครับ เซ็ง
    Last edited by Khow; 30 Jun 2008 at 12:23:40.

OverclockZone Member

ลอง default bios ดูยังครับ

OverclockZone Member

ที่ผมเคยเจอ ผมใช้Q9300 ค้างเหมือนกันคับ แต่ของผมมันเป็นใส่การ์ด Sound X-FI Gamer
    อาการคือค้างที่Boot ก่อนเข้าวินโดว์อะ
    ที่ผมเจอชิฟบอร์ดชิฟintel ใส่SOUND CRATIVE แล้วเป็นประจำเลยอะคับ ต้องแฟลชไบออสถึงจะหาย
    แต่ก็มีบอร์ดบ้างตัวแฟลชแล้วก็ยังไม่หายนะคับ

เป็นอาการชนกันของDRIVERอะคับ มีอุปกรณ์ SOUND เสียบอยู่ไหมคับ ถ้ามีลองถอดไดว์เวอร์กับถอดอุปกรณ์ในPCIออกให้หมดดูก่อนนะคับ

(อันนี้อาการที่ผมเคยเจอมาบ่อยนะคับ ถ้าไม่ตรงกับอาการเครื่องคุณKhowก็ขออภัยด้วยงับ)

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

ยังไม่ปักใจเชื่อ ต้องตั้งหลายสมมุติฐานหน่อย
    CPU ผมว่าเสียยากกว่า MOBO นะ
    เพราะลากไปได้ไกล บอร์ดจะต๊องก่อน
    ลองไปเสียบบอร์ดอื่นจิตัว เผื่อรอดแล้วจะมีข้อสรุปอย่างอื่น

แต่ E4xxx พื้นฐานเดิมมันร๊อน ร้อน อิอิอิอิ

OverclockZone Member ezclipe's Avatar
    KORAT / NAKORNRATCHASIMA

ลองเพิ่มไฟดูครับ E4400 ต้องอัดไฟเยอะหน่อย ของผมไฟ 1.50 แหนะ

Quote Originally Posted by portega View Post
    ที่ผมเคยเจอ ผมใช้Q9300 ค้างเหมือนกันคับ แต่ของผมมันเป็นใส่การ์ด Sound X-FI Gamer
    อาการคือค้างที่Boot ก่อนเข้าวินโดว์อะ
    ที่ผมเจอชิฟบอร์ดชิฟintel ใส่SOUND CRATIVE แล้วเป็นประจำเลยอะคับ ต้องแฟลชไบออสถึงจะหาย
    แต่ก็มีบอร์ดบ้างตัวแฟลชแล้วก็ยังไม่หายนะคับ

เป็นอาการชนกันของDRIVERอะคับ มีอุปกรณ์ SOUND เสียบอยู่ไหมคับ ถ้ามีลองถอดไดว์เวอร์กับถอดอุปกรณ์ในPCIออกให้หมดดูก่อนนะคับ

(อันนี้อาการที่ผมเคยเจอมาบ่อยนะคับ ถ้าไม่ตรงกับอาการเครื่องคุณKhowก็ขออภัยด้วยงับ)
    ขอบคุณครับ ผมเองก็ใช้ sound Creative 7.1 อยู่ แต่ปัญหาคือแฟลชเป็น bios ตัว 1008 ก็ไม่หายครับ (ไม่มีใหม่กว่านี้แล้ว) ปัญหาพวกนี้เริ่มมีมาระยะหลังๆครับ ช่วงแรกๆผมยังใช้ E2140 ได้สัก2-3เดือนลากหนักกว่านี้ยังไม่มีอาการที่ว่าเลยครับพอเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้แรกๆก็ดีครับ
    แต่หลังๆมีเอ๋อ ทั้งแสดงความเร็วเพี้ยนขนาดลองเล่นที่ default ก็เพี้ยนครับมั่วความเร็วบ้าง ฯลฯ
    อัดไฟมากก็ร้อนอีก ถ้ามันน่ารำคาญมากก็คงส่งเคลมแล้วเก็บตังสอย E7200 ไปเลยดีกว่าชักรำคาญแล้วครับต้องส่งงานด้วย
    ส่วนเรื่องเอาไปลองกับบอร์ดอื่นผมคงต้องพิจารณาสักพักก่อนครับหาบอร์ดลองยากเหมือนกัน จะให้ไปยัดบอร์ด AMD มันก็ยัดไม่ได้ (ฮา)
    ขอบคุณสำหรับหลายๆท่านครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks