Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบความแตกต่างระหว่างฮีตซิ้ง 2 อันนี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบความแตกต่างระหว่างฮีตซิ้ง 2 อันนี้ครับ

อยากทราบความแตกต่างระหว่างฮีตซิ้ง 2 อันนี้ครับ

1. ฮีตซิ๊งอินเทลธรรมดาที่มาพร้อมกับ E2180 ที่เป็นอลูมิเนียมทั้งตัว
    2. ฮี๊ตซิ๊งอินเทลเหมือนกันแต่ไปซื้อแยกต่างหาก เป็นอลูมิเนียมทั้งหมดยกเว้นข้างล่างเป็นทองแดง

อยากทราบว่าผมใช้ E2180 ควรใช้ตัวไหนดีที่ให้ซีพียูเกิดความร้อนน้อยที่สุดครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ตัวข้อ 1 อยู่ อุณหภูมิปกติ=38 Full=55 องศา ผมจะไปใช้ตัวข้อ 2 ดีไหมครับ จะต่างกันมากไหมระหว่างตัวอลูทั้งตัวกับตัวที่มีทองแดงข้างล่างด้วยเพราะผมไม่มีเงินซื้อฮีตซิ๊งแพงๆ ง่ะครับ มีงบ 300 เคยไปถามราคาแล้วประมาณนี้แถวประกัน 1 ปีด้วย

อีกอย่างขอถามอีกข้อครับ เรื่องซิลิโคลน คือควรใช้ยี่ห้ออะไรดีและยี่ห้ออะไรควรหลีกเลี่ยง ผมควรไปซื้อทั้ง 2 แบบมาลองใช้ดีมั๊ย เห็นสีเงิน 30 บาท สีทอง 40 บาท และวิธีทาที่ถูกต้องเป็นยังไงครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

...ผมว่านะ ถ้าจะเอาเงิน300บาทไปซื้อซิ้งค์ข้อ2ล่ะก็ เก็บเงินไว้กินข้าวดีกว่าครับ ผลออกมาไม่ต่างเท่าไหร่นักหรอก,ไม่คุ้มกับเงิน300บาท
    Fullload แค่ 55 องศาเซลเซียส cpuมันไม่เดือดร้อนอะไรหรอก มันทนได้มากกว่านี้อีกครับ

....จะเปลี่ยนซิ้งค์ทั้งที เตรียมงบไว้ซัก1400เลยดีกว่าครับ แบบนี้ค่อยเห็นผลหน่อย แต่ถ้าอยากเอาแบบเงียบๆแต่อุณหภูมิใกล้ๆของเดิมก็ราวๆ1100บาท น่าจะได้แล้วครับ
    Last edited by madcat; 30 Jun 2008, 02:01:53.

Comment

Originally posted by madcat View Post
      ...ผมว่านะ ถ้าจะเอาเงิน300บาทไปซื้อซิ้งค์ข้อ2ล่ะก็ เก็บเงินไว้กินข้าวดีกว่าครับ ผลออกมาไม่ต่างเท่าไหร่นักหรอก,ไม่คุ้มกับเงิน300บาท
      Fullload แค่ 55 องศาเซลเซียส cpuมันไม่เดือดร้อนอะไรหรอก มันทนได้มากกว่านี้อีกครับ

....จะเปลี่ยนซิ้งค์ทั้งที เตรียมงบไว้ซัก1400เลยดีกว่าครับ แบบนี้ค่อยเห็นผลหน่อย แต่ถ้าอยากเอาแบบเงียบๆแต่อุณหภูมิใกล้ๆของเดิมก็ราวๆ1100บาท น่าจะได้แล้วครับ
      เห็นสมควร ที่จะไม่เลือก ข้อ 2 เก็บเงินซัก 1400-1500 หา ซิ้งค์เทพ มือ 2 ในนี้ได้เลย

Comment

ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกับการจัดสายทั้งหลายแหล่ในเคสด้วยช่ายมะคับ เดี๋ยวลองไปจัดดูก่อน เพราะล่าสุดเห็นเกะกะตามาก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านคับ

Comment

ใช้ๆไปก็ลืมไปเองครับ ไม่ต้องเสียเงิน cpuทนด๊าย

Comment

Working...
          X