overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ซื้อ LCD Monitor ร้านไหนดีที่สุดครับ

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

Default ซื้อ LCD Monitor ร้านไหนดีที่สุดครับ

สวัสดีครับทุกท่าน

ขอถามแบบนี้ละกัน(หน้าด้านหน่อยครับ T_T)
    พอดีจะไปซื้อ LCD 22 นิ้ว โดยประมาณ เล็ง Samsung 226BW หรือ 2232GW อยู่
    ไม่รู้เลือกตัวไหนดีค่อยไปดูอีกที

ที่ถามว่าซื้อร้านไหนดีสุดเพราะว่า

ร้านนั้นเป็นร้านที่ไว้ใจได้ดีที่สุด
    ร้านอำนวยความสะดวกหลังการขายดีที่สุด
    มีจอให้เลือกหลากหลายแบบ

ึครับประมาณนี้หละครับ

ขอราคาจอหน่อยก็ได้นะครับ พอดีไม่รู้หาที่ไหนดี

ปล. Thank alot for the answer SIR!.
    ปล2.จะเอาบอร์ดไปเคลมด้วย

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ตัดspeedเร็วกว่านรกออกไปก่อน

OverclockZone Member megaplay7's Avatar

ร้านนี้อยู่ใน blacklist ไม่เคยหลุดชาทเลยนะคับ ระวังไว้ก็ดีคับ เสียมากกว่า100-200บาท แลกกับเครมของดี น่าจะคุ้ม ลองดูขั้น3คับ เรียงเป็นตับเลย เยอะจัด

OverclockZone Member papababa's Avatar

ถ้าจะซื้อ สปีดก็เทสของซะให้ทุกซอกทุกมุมครับ

อย่าให้ขาด แล้วก็เดินไปดูตอนมันแพคของใส่กล่องด้วย

แล้วก็เวลาเคลมก็ไปที่ศูนย์ของยี่ห้อที่ซื้อมาเลยก็ละกัน lol

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ทำไมตอบอะไรเเปลก ๆผมงงครับมาอธิบายหน่อย

OverclockZone Member Lu Xun's Avatar
    YK Samut Sakhon

เค้าหมายถึง ซื้อร้านไหนก็ได้ครับ ที่ไม่ใช่ร้าน Speed

ฮาฮ่า

ลองดู Incom ก็ดีครับ

แต่เดินเลือกเอาที่ชอบดีกว่าครับ

OverclockZone Member

แชร์ข้อมูลนิดนึงนะครับ

เป็นผมนะครับ
    จะเลือกประมาณนี้ครับ

1.ดูว่าร้านไหนมีของที่เราต้องการ (เลือกที่ชื่อเสียงดีๆหน่อยก็ดี)
    2.เช็คประกันว่าของอะไร
    3.เช็คสภาพภายนอก
    4.ทดสอบจอภาพ ตรงนี้สำคัญครับ
    ผมว่าน่าจะให้ความสำคัญกับตรงนี้ให้มากๆครับ เสียเวลานิดหน่อยดีกว่า นั่งกลุ้มใจอีกนาน

ร้านไหนไม่ให้ลองก่อนซื้อ อย่าซื้อมันครับ ถือว่า อาจจะหมกเม็ด
    5.ถ้าเช็คแล้วโอเค ปกติ ก็เช็คของที่มาในกล่องว่า ครบหรือเปล่า
    เดี๋ยวโดนให้ของไม่ครบ เช่น สาย DVI อย่างนี้เป็นต้น ต้องไปหาซื้ออีก เสียความรู้สึกถ้ามารู้ทีหลังครับ
    6.ก่อนควักตังค์ ถามให้แน่ใจเรื่อง การเคลมเปลี่ยนสินค้าว่า ถ้านำไปใช้งานแล้วเกิดปัญหาภายหลังแล้วสามารถเปลี่ยนตัวใหม่ให้ได้เลยหรือเปล่า (ในระยะเวลา ส่วนใหญ่ก็จะบอก 7 วัน) ตรงนี้ ก็วัดใจกันหน่อย ซึ่ง ก็ต้องไปดูในข้อ 1 ครับ เลือกร้านที่ ประวัติดีๆห่นอย

เคยซื้อบนพันทิพนี่แหล่ะครับ แต่ไม่ใช่จอ LCD นะ ตอนนั้นยังเป็นจอแก้วยี่ห้อ CTX 15 นิ้ว (ยี่ห้อยังกับเครื่องที่สุวรรณภูมิ...) เช็คแล้วก็โอเค ว่าภาพไม่เอียง ปรับ OSD อะไรได้ปกติ คอนทราสปรับได้ปกติ ปรับ RGB ไล่ไปทีละเฉดได้ปกติ คาลิเบรทกับซอฟแวร์ให้สีได้ปกติ (ที่ของใหม่ควรจะเป็น) แต่เป็นร้านร้านหนึ่งที่ผมไม่ได้เช็คประวัติก่อนครับ (ซวยไป) ก็ตกลง จ่ายตังค์ เค้าก็ยืนยันว่า เสียภายใน 7 วัน เปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันที

พอยกมาที่บ้าน เล่นได้สัก 3 ชม..... อ้าว... ไฟไม่เข้าซะงั้น (ต่อผ่าน UPS) เลยยกเคลมไป
    สุดท้าย พี่ท่านไม่ให้เปลี่ยน.... ส่งเคลมอย่างเดียว.... และบอกว่า อาการนี้ไม่รับเปลี่ยน.... อ้าว เป็นงั้นไป.... แล้วที่บอกว่า เสียภายใน 7 วันนี้ นี่มันยังไง?

สุดท้ายก็ต้อง รอเคลม (เกือบ 2 เดือน)
    ส่วนชื่อร้านก็.... อยากทราบก็ หลังไมค์แล้วกันครับท่าน เดี๋ยวจะหาว่าไปดีสเครดิตเค้าเปล่าๆ
    เสียค่าโง่ไป 6 พันกว่าบาทครับ บวกความเจ็บใจกลับมา ไปวัดใจกับอะไรที่ไม่ควรวัดกับพ่อค้าพวกนี้ไป เฮ้อ

ซึ่งก็ ตามทุกท่านที่มีประสบการณ์เลยครับ ว่าร้านไหนน่าใช้บริการนะ ผมก็ไม่ได้ซื้อจอภาพที่พันทิพนานแล้วครับ เลือกซื้อใกล้บ้านๆนี่แหล่ะที่เคลมได้ง่ายๆถ้ามีปัญหาครับ แพงกว่านิดหน่อยแต่ก็ แลกกับความสบายใจ

ผมเดินหลายร้านเหมือนกัน

แต่ที่ผมเลือก
    1. ราคา
    2. คนขายชวนเราดู
    3. ยังไงก็ต้อง test ก่อน ตรวจสอบของก่อน ไม่ดีไม่เอา (แต่ที่ซื้อมาก็ยังไม่เคยเจอเสียต่อหน้า แต่จะมีบ้างที่เจอของเก่า บางอย่างรับได้บางอย่างรับไม่ได้ ก็เก็บมาจำไว้)

LG1780Q ซื้อแรกๆเลยที่ ร้านข้าง busitekในซอยชื่อ Com and more มั๊ง อยากได้รุ่นนี้มาก แต่ดันเหลือตัวเดียว แถมเป็นของโชว์ในงานอีกต่างหาก แต่เทสแล้วไม่มีปัญหา แถมลดให้ เอาก็เอาวะ จนบัดนี้ยังใช้อยู่
    ล่าสุด LGw1942T เดินนานมาก ตอนแรกจะซื้อ jib เยอะเข้าไปไม่มีใครถาม ก็ออก เดินมานิดนึงเจอร้านนึง ถูก กว่า เออลองดู ชื่ออะไรว้า(ดูใบเสร็จก็ไม่มีชื่อร้าน) ชั้น 3 ถัด jib มา1-2 block คนขายก็โอเค เลยได้ร้านนี้

ลองดูครับ ที่สำคัญอย่าลืมเช็คของ อย่าเร็วเกินไปครับ

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

ถ้าจะเอาอุ่นใจ IT city โล้ด

OverclockZone Member qbert's Avatar

Quote Originally Posted by H2OPlUS View Post
    ถ้าจะเอาอุ่นใจ IT city โล้ด
    ผมก็พึ่งไปซื้อ 22"ที่IT city มาเหมือนกัน เค้าประกันเดทก่ะไบร์ให้7วันอ่ะคับ อย่างอื่นก็3ปี

OverclockZone Member Masterboy's Avatar
    -:- พระนครศรีอยุธยา -:-

Quote Originally Posted by boatbyboat View Post
    สวัสดีครับทุกท่าน

ขอถามแบบนี้ละกัน(หน้าด้านหน่อยครับ T_T)
    พอดีจะไปซื้อ LCD 22 นิ้ว โดยประมาณ เล็ง Samsung 226BW หรือ 2232GW อยู่
    ไม่รู้เลือกตัวไหนดีค่อยไปดูอีกที

ที่ถามว่าซื้อร้านไหนดีสุดเพราะว่า

ร้านนั้นเป็นร้านที่ไว้ใจได้ดีที่สุด
    ร้านอำนวยความสะดวกหลังการขายดีที่สุด
    มีจอให้เลือกหลากหลายแบบ

ึครับประมาณนี้หละครับ

ขอราคาจอหน่อยก็ได้นะครับ พอดีไม่รู้หาที่ไหนดี

ปล. Thank alot for the answer SIR!.
    ปล2.จะเอาบอร์ดไปเคลมด้วย

ไปซื้อด้วยกันเลยไหมท่านกำลังอยากได้226BW อยุ่พอดี อิอิ

รู้สึกรุ่น 226BW ของ ซัมซุง มันจะไม่มีขายนานนนนนแล้วนะครับ เพราะเป็นรุ่นเก่าตกรุ่นไปแล้ว เคยไปเดินหาช่วงต้นเดือนพฤษภาที่พันทิพเหมือนกันครับ สุดท้ายสอย 2253LW มาแทน หล่อเหมือนกันครับท่าน

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

226BW ไม่มีแล้วครับ

อยากได้ หลังไมค์ครับ

อิอิ

เล่นตัวใหม่ของ ซัมซุงไปเลยครับ

ที่จอ ออกแนว ตุ๊ดๆ อะครับ

สวยดี

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ไม่มีร้านไหนดีสุดหรอกครับ

ผมว่ามันอยู่ที่ดวงอ่ะครับ ตอนผมซื้อไม่ได้เลือกอะไรมาก ไม่ได้เทสด้วยซ้ำ
    แต่ผมพอใจ Philips 190CW มาก เพราะ 1ปีกว่าๆ ที่ผ่านมา ไม่มีปัญหาใดๆ
    และยังไม่มี Dead เพิ่ม มา ( มี Color Pixel 1จุด แถว Task bar แสดงสีอื่นได้ปกติ ยกเว้นสีดำ)

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

มาละครับ นานมากๆ= =

จริงๆไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับเน็ตมันใช้ไม่ได้ืั้ทั้งบ้านเลย

ซื้อมาละครับเป็นตัว LCD 2232GW จอแก้วภาพสวยมาก

แต่ งง ตรงที่ว่าเมนูของจอเนี้ยมันมีเมนูบางอันมันขึ้น Not Available อยู่

ลงไดร์ฟเวอร์แล้วนะครับ

ร้านที่ให้บริการก็ดีมากๆนะครับ ชื่อร้าน Data IT ขนาดผมอายุน้อยๆไปซื้อเองนะครับ

ไปซื้อ Notebook ด้วย

พี่ที่เค๊าต้อนรับลูกค้าก็ดีมากๆเลยให้เช๊ค เดท กับ ไบร์ท ตรงโต๊ะเช๊คสินค้าเลย
    สินค้าก็โอเคครับ ถามอะไรก็ตอบตามความจริงหมดไม่มี มุบมิบ ความรู้เลย
    ประกันร้าน ปีนึงมั้งผมจำไม่้ได้ละ

แต่ตอนนี้เนี้ยที่อยากรู้คือ เมนูมันจะทำยังไงให้มันใช้ได้ 100% อ่ะครับ

ผ้าเช็ดจอ แบบดีๆมีซื้อที่ไหนมั่งอ่ะครับ(ที่แถมมาผมเอาเตารีดรีดซะไหม้เลย = =)

OverclockZone Member merlix's Avatar

ร้านที่ให้ลอง TEST คับ ใส่ใจลูกค้า ไม่ใช่ ทำเปนไม่สนใจ เหมือนไม่อยากจะขายของ มีหลายร้านคับแบบนี้

Bookmarks

Bookmarks