overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ประสบการณ์ burn inและเสียบสายให้ถูกช่อง จากเกือบขว้างหูฟัง 5.1 ทิ้งเป็นสุดรักเลย

OverclockZone Member

Default ประสบการณ์ burn inและเสียบสายให้ถูกช่อง จากเกือบขว้างหูฟัง 5.1 ทิ้งเป็นสุดรักเลย

เรื่องของเรื่องคือผมเล่นโฮมชุดใหญ่(ชุดบ้าน) แต่่เมื่อต้องมาอยู่แฟลตที่ กทม. ก็เลยเปลี่ยนมาใช้หูฟัง 5.1 star fish ราคา 2500 (ต่อได้ทั้งคอมฯและเครื่องเสียงบ้าน) ...ใช้กับออนบอร์ดแถมมา(ตอนนี้รอ X- FI Elite pro ของคุณ FOR FUN อยู) ผลปรากฏว่า.. เบสเสียงแตกแบบกาละมังแตก ฟุ้ง ไม่่มีน้ำหนัก ไม่มีไดนามิคเด้งดึ๋งๆเลย .
    ผ่านไปห้าวัน เปิดทิ้งไว้ .. เพื่อ burn in ลำโพง เสียงดีขึ้นมาหน่อยนึง เลยตั้งการด์เสียงเป็น 5.1 ตั้งใจแต่งเสียง....ปรากฏว่า ...เสียงเด้งดึ๋งๆๆ เบสตุบๆๆ ไม่แตก โว๊ย เด้งโว๊ย....ใสเป็นใส ...รักมันเลย ....รักไม่รัก นั่งฟังตั้งแต่ บ่ายโมงยันมาโพสต์ตีสี่กว่ายังไม่เลิกหนะ คิดดู 555 สะใจกับเสียงเบสสั่นดึ๋งๆ ในรูหู ....
    พรุ่งนี้จะไปหาการด digital music sx มาลองอีกตัว คุณ G7 ที่พันทิพเซียนหูฟัง เคยใให้ความเห็นว่า Star Fish ตัวนี้เบสจะแตก(แต่แรกๆแตกจริงแตกแบบทุเรศด้วย) ...ผมแก้ว่า ไมน่าจะแตกทั้งหมดแล้ว(แต่เพลงเบสหนักๆหน่อยก้แตกครับ อิๆๆ) ก็ปรับลดเสียงเบสซับลงมาหน่อยก็โอเคแล้ว ก็คุ้มสำหรับราคานี้ ขนาดหูทอง(เหลือง) อย่างผมฟังได้เนี่ย (เครื่องเสียงแต่ละชุดผมเอาเรื่องพอควรครับ) น่าจะพอเข้าหูหลายคนอยู่หรอก

ปล. ขอแก้ข่าว ตอนแรกไม่รู้ว่าลำโพงซ้ายมันขาด เลยไปโทษตัวเองว่าเสียบผิดรูเป็นเหตุให้เสียงไม่ดี แต่จริงๆเป็นที่เบินอินเท่านั้น
    Last edited by Sundayloveyou; 15 Jul 2008 at 18:19:29. Reason: ฟังทุกวันเริ่มจับเสียงหูฟังได้

OverclockZone Member JO's Avatar

ถ้าใช้ music sx ก็จะได้แค่ 2ch

OverclockZone Member -#>RayEarth<#-'s Avatar
    บางบอน ,สะพานควาย

ซะหยั่งงั้น >w<

แต่ DMSX ได้แค่ 2 Channal จริงๆ - -"

= ="
    รักจริงๆ
    นั่งฟังไป 15 ชม.

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

15 ชั่วโมง หูท่านแข็งแรงมากครับ

OverclockZone Member kuhome007's Avatar

ทำไปได้

ไม่ดีต่อสุขภาพนะ

OverclockZone Member akirosspop's Avatar

Quote Originally Posted by natchan View Post
    ไม่ดีต่อสุขภาพนะ
    เห็นด้วย

จริงดิ....ตัวSX ได้แค่ 2 ch .... ลืมไป ยังงั้นก็ไม่มันดิ แต่ขอบคุณที่เป็นห่วงสุขภาพ ขอตัวฟังเพลงต่อนะ อิๆ

OverclockZone Member superguy2002's Avatar
    heaven on kohchang

ตกลงที่มันกระป๋องตอนแรก เพราะเสียบสายผิด หรือยังไม่ได้เบริน หรือเพราะยังไม่ได้จูนเสียง ครับ

Quote Originally Posted by superguy2002 View Post
    ตกลงที่มันกระป๋องตอนแรก เพราะเสียบสายผิด หรือยังไม่ได้เบริน หรือเพราะยังไม่ได้จูนเสียง ครับ
    ฟันธงเลยครับว่าเป็นที่เบรินอิน(ตอนแรกเข้าใจว่าต่อสายผิดเพราะลำโพงหน้าซ้ายมันดับไปข้างนึงตอนนั้นยังหาสาเหตุไม่ได้) เพราะวันนี้ช่วงบ่ายตรวจจับได้ว่าลำโพงซ้ายดับไปหนึ่งข้าง ผมเลยจำต้องเอาตัวเก่าไปเปลี่ยน(ร้านเขาดีมากครับเปลี่ยนตัวใหม่ให้)กลับมาฟังกับการ์ดเดิม แต่เสียงห่วยมาก ทรมานมากกับเสียงห่วย ๆที่ยังเบรินไม่เข้าที่... แม้จะใช้การ์ด Digital music (ซื้อมาเมื่อกี้ 3920 บาท) มาช่วยก็ไร้ประโยชน์แถมคนละแนวเพราะไอ้เนี่ยมันออกแค่สองแชนนอล เบสมันไม่ดึ๋งๆเหมือนฟัง 5.1 เลยหนะ จะดูใจมันอีกสักเดือนถ้ามันไม่ปรับตัว ปล่อยแน่ครับ สัก 2500 อิๆ คอยลุ้นนะครับ ( ปล. ปล่อยไปแล้ว 3000 บาท แต่เสียค่าเบียร์ให้เพื่อนไปส่งให้ 500 บาท อิๆ เหลือตามเป้า )
    Last edited by Sundayloveyou; 14 Jul 2008 at 11:24:31. Reason: อัพข่าวสาร

OverclockZone Member redondo16's Avatar

ฟังนานขนาดนั้นระวังหนวกถามหานะครับ หุๆ

OverclockZone Member Trex's Avatar

ผมฟังแปปเดียวก็ปวดหูแล้วอ่ะ สำหรับFullSize เพลงส่วนมากมันไม่ค่อยมี 5.1 นี่ครับ ถ้าอยากได้เสียง 5.1 จริงๆ คงต้องดูหนังอย่างเดียวอ่ะครับ

OverclockZone Member Warodom3d's Avatar

ผมก็ชอบหูฟังดูหนังมากกว่าสงสัยมีโดนมั่งละครับ ไว้เจอกัน

ช่วงดีเซล 44 คงต้องฟังเจ้า hq1500 ต่อไปก่อนละครับ

ฟังเพลง 5.1 เพราะดีครับ เบสมันตีหูดี แต่ไม่กล้ายืนยันนะครับ เพราะประสบการณ์ตรงนี้น้อยมาก เพียงที่มาเปลี่ยนแนวเพราะเปิดเพลงดังไม่ได้ เกรงใจสาวข้างห้อง ท่าทางจะดุ ...แต่ก็สวยดี อิๆ

OverclockZone Member khunkiik's Avatar

ไม่ทราบท่านใช้โปรแกรมอะไรฟังเพลงครับ

Quote Originally Posted by khunkiik View Post
    ไม่ทราบท่านใช้โปรแกรมอะไรฟังเพลงครับ
    ใช้ วินโดว์มีเดีย ที่ให้มาล้วนๆครับ ปรับทุ้มแหลที่ไดร์เวอร์ แล้วไปแต่งเอาที่ อีคิว ินโดว์มีเดีย นิดนึง เพราะผมชอบแนวสโลว์รอ็ค นุ่มๆหวานๆ แต่หนัก หนะครับ เลยต้องปรุงนิดนึง ( แต่ถ้าลำโพงปรับทุ้มแหลมได้ ก็ปรับดูนะครับจะดีกว่าไปปรับอีคิว มันปรับยากและมั่ว)

OverclockZone Member n@ty's Avatar

ทำไมชอบพิมคำว่า เบิร์น เป็น เบรินกันจริง

ช่างสังเกตุจริงๆนะคุ ณ คราวหน้าพิมพ์อิงลิชดีก่า อิๆ

Bookmarks

Bookmarks