Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหน่อยครับ Up เครื่องใหม่ หรือ ประกอบใหม่ดี 20-35k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำหน่อยครับ Up เครื่องใหม่ หรือ ประกอบใหม่ดี 20-35k

ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องประกอบคอมอะไรมากเท่าไหร่ ก็อ่านๆจากในนี้เป็นความรู้ซะส่วนใหญ่ ตอนนี้เครื่องผม spec เป็นแบบนี้ครับ

CPU: Intel Pentium 4 3.00GHz
    Mainboard: ASus P4U800-x
    Memory: 2.5 G(DDR 1GB+1GB+512M)
    GPU:Radeon 9550
    HDD:160GB (แต่D:ตอนนี้ว่างแค่ 3GB ไม่รู้โหลดอะไรต่อมิอะไร หุหุ)
    มีไดรฟ dvd 1 dvd-rw อีก 1

พึ่งอัพแรมได้ไปสัก 2-3เดือน

ส่วนใหญ่ก็ใช้เล่นเกมออนไลน์ แต่บางทีก็มีเกมส์หนักๆเหมือนกัน ดูหนัง ฟังเพลง ไรทหนัง อาจมีตัดต่อวิดีโอตามโอกาสบ้าง ร้องคาราโอเกะครับ
    ตอนนี้จอก็เริ่มเสื่อมสภาพแล้วครับ กะว่าเร็ววันนี้จะไปถอย Lcd 22" wide ของsumsung มา

คำถามมีดังนี้ครับ
    1.ผมควรอัพเครื่องหรือประกอบใหม่ดีครับ (ถ้าประกอบใหม่ ผมคงเอาตัวเก่านี้ไปใช้ที่บ้าน ตจว แทน)
    2.ผมใช้ HDD เปลืองมากๆยังไงคงได้เปลี่ยนอยู่ดี แต่จะจุสักเท่าไหร่ดีครับ
    3.ผมใช้งานเกี่ยวกับพวกเสียงเยอะด้วย ควร ซื้อ sound card ต่างหากดีปะครับ
    4.ถ้าผมใช้จอที่สนับสนุน DVI ช่วยเลือก GPU ที่เหมาะกับการใช้งานให้หน่อยครับ
    5.มีจอ Lcd 22" WideSCreen อะไรเจ๋งๆคุ้มราคามาแนะนำบ้างมะครับ

---งบ ประมาณ ให้ไว้ 25k สำหรับ อัพ 40k สำหรับประกอบใหม่ ไม่รวม จอครับ---
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับคำแนะนำ
    ปล.หัวข้อราคาบนกระทู้ ผิด นะครับ ที่ถูกเป็น 25-40k

สั่งใหม่ดีกว่าอยู่เเล้วครับ
    ลองไม่หาเปิดดูกระทู้ที่ราคาใกล้เคียงกันก่อนก็ได้ครับ

Comment

ซื้อใหม่เลยดีกว่าครับ
      ดูแล้วท่าทางจะใช้งานจริง ๆนอกจากเล่นเกมส์

ดูหนัง Hidef หมวดชมพูจาได้ลื่นปื๊ด ๆ ๆๆ
      (มือก็ลื่นปื๊ด)

Comment

25K ก็ซื้อใหม่ยกชุดได้แล้วครับ ไม่ต้องถึง 40K หรอกครับ เอางบใหนดี เดียวจัดให้สักชุดครับ

Comment

Working...
        X