overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ถามเรื่อง Wireless ช่วยหน่อยนะคับ

OverclockZone Member iamwinterfall's Avatar

Default ถามเรื่อง Wireless ช่วยหน่อยนะคับ

คำถามแรก
    อยากทราบว่า Wireless USB มันช่วยให้สัญญาณแรงขึ้นจริงเหรอ ถ้าซื้อแล้วคุ้มค่ารึเปล่าที่จะเอามาใส่ Notebook ที่มีไวเลสอยู่แล้ว

กระทู้เก่าๆบอกราคาประมาณ 700 บาท แล้วตอนนี้ราคาเท่าไรแล้วครับ

แล้ว Wireless USB แรงๆนี่ 500mW สูงสุดแล้วเหรอคับ ถ้าเอาจะเลือกยี่ห้อไหนดีครับ

ใครเคยใช้ช่วยคอนเฟิร์มหน่อยครับว่าเป็นยังไงดีไม่ดียังไง

*******************************************************************************

คำถามที่สอง
    มีคนเคยบอกว่าสัญญาณไวเลสส่งได้ระยะทางประมาณ 50-60เมตร หมายถึงตัวส่งที่เป็นเร้าเตอร์เหรอครับ

ผมเคยได้ยินมาว่าไวเลสจากเครื่อง คอมฯ-คอมฯ ได้ไกลถึง 500เมตร นี่ผมเข้าใจถูกป่าวคับ

แล้วถ้าผมจะแลนไวเลส จากเครื่อง Desktop ด้วย Wireless USB กับ Notebook ที่ติดไวเลสมาแล้ว มันจะได้ระยะ 500 เมตรไหมครับ

แล้วการส่งข้อมูลด้วย Wireless USB มันจะส่งได้เร็วเท่ากับการส่งผ่านสายแลนไหมคับ

ปล.ผมไม่เอา PCI Card นะ เพราะผมต้องเปลี่ยนไปใช้เครื่องอื่น

Moderator mercadix's Avatar

1. ไม่ช่วยอะไรมากหรอกครับ อยู่ที่ Wireless Router เป็นหลัก ... ของท่านเป็น G หรือ N หรือ N1 ครับ ... ถ้าเป็น G ใน Notebook ส่วนมากที่ซื้อมาก่อน 2 เดือนที่แล้ว ก็เป็น G อยู่แล้วครับ ระยะทางรับ-ส่งในแนวราบไม่มีกำแพงกั้นได้ราว 100 ม. โดยทางทฤษฎี ... ส่วนถ้าท่านซื้อ Wireless Router ที่เป็น N ท่านจะได้ระยะทางราว 300 ม. ครับ ทั้งนี้ ต้องซื้อ USB Adaptor ที่เป็นตัวรับสัญญาณแบบ N ด้วยจึงจะได้ผล 100%

2. ไม่มีทางได้ขนาด 500 เมตรหรอกครับ เพราะ N1 ได้ไกลทางทฤษฎีเพียง 400 ม. หรืออาจจะน้อยกว่ามาก ในแนวราบไม่มีกำแพงขวางกั้นนะครับ ถ้ามีกำแพงสัญญาณจะอ่อนตัวลงเรื่อยๆ ตามชั้น/ความหนาของกำแพง

สาย LAN ได้ max ที่ 100 Mbps เทียบกับ Wireless N ได้ max ที่ 300 mbps แต่เอาจริงๆ ได้ราว 150 mbps - 160 mbps เท่านั้นครับ ต่อให้อยู่ใกล้เพียง 1 ม. ก็ตาม ... ส่วน Wireless G ได้ 54 mbps ... ยิ่งอยู่ไกลจาก Wireless Router เท่าไร หรือมีกำแพงกั้นมากชั้นขึ้น สัญญาณก็อ่อนลงเรื่อยๆ

ที่มาข้อมูล ลองศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ http://www.belkin.com/flash/networking/

ดีที่สุดในสายตาผม คือ 3COM รายนี้สัญญาณแรง เสถียร อัตราเคลมต่ำที่สุดในตลาด แต่บ้านเรายังไม่เห็นตัว Wireless N เลย มีแต่ Wireless G ... ส่วนความคุ้มค่า ชื่อเสียงดี ลองดู Belkin ครับ ประกัน LT
    Last edited by mercadix; 30 Jun 2008 at 09:33:54.

OverclockZone Member iamwinterfall's Avatar

ขอบคุณครับ

เครื่องผมมันเขียน 802.11b/g WLAN คงหมายถึงแบบ G ใช่ป่าวคับ ถ้ามีกำแพงกั้นแล้วระยะ***งสัก 20-30 เมตรจะไหวป่าวน้าถ้า่ส่ง Wireless USB มายัง Notebook

ส่วนใครจะแนะนำอะไรเพิ่มเติมอีกก็ได้นะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง wireless สักเท่าไร

ขอขุดสักครั้งนะคับ

ผมอยากได้ข้อมูลมากเลย เกี่ยวกับ Wireless แบบว่าไม่รู้เรื่องเลย ใครพอมีลิ้งค์หรือข้อมูลอะไรละเีอียดๆไหมคับ ถึงเยอะก็จะอ่านคับ แต่ขอให้อ่านง่ายเข้าใจ เป็นภาษาไทย และมีเนื้อหา มะเอาน้ำนะคับ ขอเนื้อ อิอิ

OverclockZone Member Mci's Avatar

ลองหาดูในนี้ครับ http://www.thelordofwireless.com/

Bookmarks

Bookmarks