overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เอาอะไรดี notebook หรือว่า PC คิดมาเดือนสองเดือนล่ะ

OverclockZone Member ichiroohm's Avatar

Default เอาอะไรดี notebook หรือว่า PC คิดมาเดือนสองเดือนล่ะ

ผมไม่รู้ว่าจะไปตั้งกระทู้หมวดไหนดีเอาหมวดนี้ล่ะกานน่ะครับ
    ไม่ใช่ว่าผมไม่คำนึงถึงเรื่องการใช้งาน หรืออะไรน่ะครับ
    แต่แค่อยากได้อะไร แล้วเราไม่สูญเงินไปในส่วนที่เราไม่ใช้ = ใช้ประสิทธิภาพมันให้เต็ม 100%

เอาเป็นเข้าเรื่องก่อนเพื่อจะได้วิเคราะห์ว่าผมวรใช้อะไร
    อย่างแรกก้อคือ ผมเป็นนักศึกษาวิศวโทรคมนาคม ของลาดกระบัง ปีสองอยู่อ่ะครับ
    โปรแกรมที่ได้ใช้คงไม่มีอะไรมาก เทอมนี้คงอาจจะแค่ math lab มั่งครับ
    และคิดว่าผมก้ออยากขนไปมหาลัยอยู่บางน่ะครับ บางครั้งอาจจะเอาไปเล่นเกมส์ ออนเอ็ม หรือทำงานกลุ่มอะไรพวกนี้ แต่เห็นเพื่อนที่มีก้อขนไปกันแต่ในช่วงแรก พอหลังๆมาเห็นเอาตั้งไว้ที่หอจะรากงอกไปแล้วมั่งครับ แล้วมันจะซื้อ notebook เพื่อ ???
    และอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ผมอยากได้ notebook คือผมอาจจะต้องกลับเชียงราย เดือนหนึ่งประมาณหนึ่งครั้งอ่ะครับ ไปก้อประมาณ 4-5 วัน ก้ออยากจะพกโนตบุ๊กไปด้วย...

ส่วนที่อยากได้ PC ก้อคือถ้าคิดในความคุ้มค่า ของราคาแล้ว PC ที่ได้ในราคาเท่ากันแล้ว PC ***งกว่าเยอะ แล้วผมกลัวว่าตัวเองจะไม่ได้ขน notebook ไปๆมาๆ อ่ะครับ กลัวจะเอาตั้งไว้ที่หอเหมือนเพื่อน

สรุปเลยยังเลือกไม่ได้เลยว่าจะเอาอะไรดี หรือจะเอาทั้งสองอย่าง ผมคงใช้ไม่เต็มที่ล่ะมั่ง
    สเปกที่อยากได้ ก้อประมาณ home entertainment อะไรประมาณนี้แหละ

ขอบคุณที่อ่านครับ

OverclockZone Member duysuzaa's Avatar
    พันทิพย์ เฉพาะวันอาทิตย์ตามใจตู

อาการคล้ายๆคนสับสนทางเพศเลย
    ล้อเล่ง -*-

OverclockZone Member RadicalDreamer's Avatar

ถ้าเป็นผม ผมเลือก Notebook ครับ จากประสบการณ์ตอนเรียน ป.ตรี ปัญหาของผมคือไม่มีคอมจะใช้ครับ
    คอมส่วนกลางก็มีแต่มันเต็มตลอดเลย ไวรัสก็เยอะ ส่วนว่าตั้งไว้ในหอก็แล้วแต่ครับ
    แต่หลายครั้งเราจำเป็นต้องทำงานนอกสถานที่ หรืองานที่ทำเป็นกลุ่มเพื่อนเราอาจจะไม่สะดวกไปทำงานกับเรา
    ที่หอก็เป็นได้ยิ่งตอนทำโปรเจคตอนปี 4 นะ สุดๆเลยครับเซงมากๆ ต้องเดินทางไปศึกษาโรงงาน ตจว.
    แต่ในกลุ่มไม่มีใครมี Notebook เลย แถมโปรเจคผมก็ต้องใช้โปรแกรมคอมด้วย ลำบากมาก
    ต้องมาจดๆๆๆ แล้วเอาข้อมูลกลับมาวิเคราะห์มาดูต่อ ไปๆมาๆโปรแกรมฟ้องว่าข้อมูลไม่พอก็ต้องกลับไปเก็บใหม่
    แต่พอตอนเรียนโทก็สบายหน่อยมี Noebook แล้ว

นี่ก็เป็นแค่เหตุผลของผมเท่านั้นเองครับ ส่วนเรื่องจะใช้อะไรคงต้องให้คุณ จขกท. ตัดสินใจครับ
    ส่วนเรื่อง Spec ไว้คุณ จขกท ตัดสินใจได้ค่อยมาคิดนะครับ

ปล.ผมก็เด็กพระจอมครับ แต่อยู่บางมด(จบแล้ว)
    Last edited by RadicalDreamer; 30 Jun 2008 at 13:10:41.

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

สมมติถ้ามีเงินนะ

ซื้อคอมระดับกลางๆ คอมก็ 20 k

และไปซื้อ notebook แบบธรรมดามาใช้ เครื่องละ 15k

OverclockZone Member ichiroohm's Avatar

Quote Originally Posted by biologypanda View Post

และไปซื้อ notebook แบบธรรมดามาใช้ เครื่องละ 15k

งบก้อมีน่ะครับ 35k-43k
    แต่ผมว่าซื้ออย่างใดอย่างหนึ่งไปเลยจะดีกว่า เพราะถ้าซื้อทั้งสองอย่างคงใช้ได้ไม่เต็มความสามารถทั้งสองอย่างอ่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเสนอความคิดเห็นน่ะครับ

OverclockZone Member kamjam's Avatar

Quote Originally Posted by biologypanda View Post

ตามนี้ดีกว่าถ้าจะใช้แบบเดินไปมา

แต่ที่เชียร์คือPC เพราะจะคุ้มในระยะยาวมากก่า

OverclockZone Member ta12345's Avatar

ผมก็ใช้notebookนะ
    เมื่อก่อนอยู่หอ แต่ตอนนี้ย้ายมาอยุ่บ้าน
    แล้วรุ้เลยครับ ว่าที่ซื้อมา คุ้มค่าจริงๆ
    จะไปหวังกับคอมที่ มหาลัยหรอ....คนเยอะ ไม่เป็นส่วนตัว
    มีnotebookหรอ.... สบายยกไปถามอาจารย์ไ่ม่เข้าใจตรงไหน ส่วนตัว เยี่ยมสุดๆ
    คิดว่าคุณอยู่ปี สองแล้ว อีก3ปีกว่าๆ คุณก็ยังสามารถที่จะเอา notebook สภาพเก่าๆ(เทคโนโลยีสำหรับตอนนั้นอ่ะนะ)ไปใช้ต่อได้อีกหน่อย สบายครับ
    ก็แล้วแต่ครับ
    ผมก็พระจอม พระนครเหนือ ปีสี่ล่ะ
    เอิ๊กๆ

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

ถ้าไม่เล่นเกมส์
    มีเเต่เรียน กับทำงาน ก็ควรเอาโน็ตบุคครับ ได้ใช้ประโยชน์ เเถมท่านต้องเอาไปมหาลัยอีก
    เห็นท่านตั้งกระทู้เเบบนี้ ผมว่าทานก็เอียงๆมาทางโน็ตบุคอยู่เเล้ว งบก็มากพอควร

OverclockZone Member Ultrazero's Avatar
    เทคโนโคราช (ที่ทำงาน)

ต้องถามตัวเองครับว่า
    จะถือไปบ่อย ๆ หรือเปล่า
    ถ้าคิดถึงความสะดวก ก็ Notebook เลยครับ
    ถึงแม้ว่าบางครั้งจะวางไว้หอ
    แต่เวลาที่จะใช้งานมันก็สามารถ
    ไปกับเราได้ตลอดเวลานะครับ

OverclockZone Member Relaxza's Avatar

น่าหนักใจแทนครับ เป็นผมก็คงคิดหนักเหมือนกัน - -'

สรุปแล้วตอนนี้ผมคิดว่า ผมคงจะเลือกโน๊ตบุ๊กอ่ะครับ
    ชอบคุณที่ทุกท่านที่เข้ามาตอบน่ะครับ มันเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ที่ทำให้คิดหนักเหมือนกัน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

PC

Bookmarks

Bookmarks