Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องปัญหา

เครื่องผมมี HD 2 ลูก ปกติถ้าต่อลูก 80 GB เครื่องจะใช้งานได้ปกติ
    แต่เมื่อเสียบลูกที่ 2 160 GB เวลา copy ข้อมูลจาก 160GB ไป 80GB จะเกิดการค้างโดยไฟสีแดงขึ้นค้างตลอด ไม่สามารถทำอะไรได้ต้อง Restart ใหม่ บางครั้งก็จะขึ้น Primary Slave Fail ตอนบู๊ด Bios หรือถ้าเข้าได้ก็จะไปค้างตรงที่โหลดเข้าวินโด xp หน้าจอสีดำที่มีหลอดวิ่ง ไม่ทราบว่าเครื่องเป็นอะไรครับ
    ปล. HD ไม่เสียแน่ เพราะเคลมมาแล้ว
    ขอบคุณครับ

ลดหน่อยได้มั้ยคับ PM มานะคับ

Comment

เชคสายสัญญาณดูครับ
      ถอดออกมา แล้วเสียบให้แน่น

Comment

อยากทราบว่ามันจะเกี่ียวกับ power supply จ่ายไฟไม่พอหรือป่าว

Comment

ไม่เกี่ยวครับ

Comment

Originally posted by leewan View Post
            อยากทราบว่ามันจะเกี่ียวกับ power supply จ่ายไฟไม่พอหรือป่าว
            เกี่ยวครับลองดูได้เลย

ขอถามคืนถ้า supply จ่ายไปแค่ 9 โวลท์ แทนที่จะเป็น 12 โวลท์ มอเตอร์มานจะหมุนแรงอย่างที่ต้องการไหมหละ ตอบว่า ไม่ เพราะมอเตอร์ต้องหมุนที่รอบที่ควรจะเป็นเครื่องถึงจะทำงานได้ปกติ

ขอถามอีก เครื่องมีอาการช้ากว่าเดิมมากใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็หา supply ใหม่มาได้เลย

Comment

ตอนนี้เปลี่ยนสายแพใหม่ละ ปรากฏว่า เวลาโอนข้อมูลข้ามไดร์ฟ โอนไปสักพักยังไม่ทันเสร็จ เครื่องรีสตาร์เลยครับ
              พอจะทดสอบด้วยโปรแกรมเช็คกำลัง power supply OCCT เครื่องก็รีสตาร์อีก

Comment

Working...
              X