overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: เรื่อง dead pixel ถามผู้รุ้หน่อยค่ะ คายพอจะทานบเรื่องประกันไหมค่ะ

OverclockZone Member Athena's Avatar

Default เรื่อง dead pixel ถามผู้รุ้หน่อยค่ะ คายพอจะทานบเรื่องประกันไหมค่ะ

คือพอดีเพิ่งซื้อ toshiba m300 มา 1 วันพอกลับมาบ้านแล้วเจอ dead อ่ะค่ะ อยากถามว่าเพื่อนๆเคยเจอกรณีนี้ไหมอ่ะค่ะแล้วเครมได้ไหมอ่ะค่ะ อยู่ในเงือนไข 7 วันหรือเปล่า โทรไปถามศูนย์ประกันมาเค้าบอกต้อง 2 แล้วถามร้านเค้าบอก 4 เพื่อนๆคายพอจะมีความรู็ประสบการณ์เรื่องนี้มามั้งไหมค่ะ

แนะนำด้วยค่ะ

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

ปกติ มันต้อง 3 ขึ้นนะ ครับ คุณathena

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ใน 7 วัน เอาไปเปลี่ยนที่ร้านที่ซื้อเลยครับ แทบทุกร้าน ให้เปลี่ยน นะ เท่าที่อ่านกระทู้มา

OverclockZone Member Rujiwong's Avatar
    Chonburi , Sattahip

ผมใช้โตชิบาอยู่ เจอเหมือนกัน เขาประกันที่ 4 จุด ถ้ายังไม่เกิน 7 วันเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยครับ

OverclockZone Member Athena's Avatar

Default เสียใจสุดๆ

งงอยู่เหมือนกันมานยังไงกันแน่
    ศูนย์บอก 2
    ร้านที่ซื้อบอก 4 (ซื้อจากงานพันทิพแฟร์ พอดีรีบอ่ะค่ำแล้ว+โง่ด้วย แล้วตอนแรกนึกว่าเค้าจะเปิดโปรแกรมไอ่สีๆให้ เหมือนตอนซื้อ lcd)
    ยังลังเลใจอยู่จุดอยู่ค่อนข้างกลางอ่ะค่ะ แต่ร้านบอกมาน 1 ยังไงก็ไม่น่าได้เพราะไปเครมกับทางโตชิบ้าไม่ได้ แต่เพื่อนบอกให้ลองโทรไปเครมกับทางโตชิบ้าอีกทีดู บอกว่าเราไม่แอปปี้นะซื้อมา 1 วันแล้วเป็นเงี้ยอ่ะเสียตัง 40000 ถ้ารู้งี้เอายี้ห้ออื่นดีกว่าไหม เพราะในใบประกันเค้าก็ไม่ได้เขียนอะไรไว้เกี่ยวกับ dead ว่าต้อง4 ถ้าใช้ไปเกิน 7 วันเราจะไม่ว่าซักคำ แล้วจะไม่เสียใจด้วย แต่มาเจอแบบนี้บอกตรงๆเลยว่าเสียใจสุดๆ

เพื่อนๆใครมีประสบการณ์แบบนี้แล้วได้เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนยังไงบอกหน่อยนะค่ะ

OverclockZone Member

ผมเอา notebook compaq ไปเครมเนื่องจากมีจุดบอด 2 จุด แต่เงื่อนไขการรับประกันต้องมี 5 จุด แต่ 5 จุดที่ว่าต้องเป็นจุดทึบ พอดีของผมเป็นจุดสีเขียว กับ สีน้ำเงิน ช่างเขาบอกว่าถ้าเป็นจุดสี 1 จุด จะเท่ากับจุดทึบ 3 จุด

ผมมีจุดสี 2 จุดจึงเท่ากับจุดทึบ 6 จุด เค้าเลยรับเครม รอดตัวไป ที่แรกก็ไม่ได้หวังแค่รองเข้าไปถาม ดีใจมากครับ ถ้า notebook ของใครยังอยู่ในประกันก็ไปรับการบริการได้นะครับ ของยี้ห้ออื่นรองติดต่อศูนย์นะครับ เพราะเงื่อนไขจะแตกต่างกัน

ส่วนการแก้จุดบอด อันนี้ผมทำเองนะครับ พอดีมีจอ lcd ของ HP แต่หมดประกันแล้ว ( มีมาแต่แรกนะครับ แรกๆไม่สนใจ แต่มาพักหลังๆเริ่มกังวล แต่ก็สายเกินไป เพราะเลยประกันมาแล้ว ) มีจุดบอด 1 จุดสีเขียว ผมเลยรองหาวิธีแก้ในเนทดู เค้าก็บอกให้เอาผ้ามาถูให้เกิดความร้อน สัมผัสบริเวณนั้นเบาๆ แต่ก็ไม่ได้ผล

ผมหงุดหงิดก็เลยเอาเล็บกด รู้สึกว่าจะแรงเหมือนกันแต่ ไม่มากพอที่จะพัง ปรากฎว่าหายครับ จุดบอดหายไป ดีใจมาก ทนใช้มันมาตั้ง 5 ปี กดทีเดียวหาย

แต่ที่ผมไม่ทำกับ notebook เพราะไม่กล้าพอ กลัวมันเรียกเพื่อนมาอีก และยังอยู่ในประกันครับ

สุดท้าย.......ก็แค่อยากเล่าประสบการณ์เพื่อมันจะเป็นประโยชน์กับท่านได้บ้างนะครับ

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

อื้ม ๆ ๆ,,,จะลองไปกด ดุมั่งคับ(ถ้า เจอ)

เชื่อศูนย์บริการดีกว่าครับ ถ้านำเข้าศูนย์แล้วเขาอนุมัติให้เปลี่ยน ก็น่าจะมีหนังสือประมาณว่าให้เรานำเครื่องไปเปลี่ยนที่ร้านที่เราซื้อมา คราวนี้ทางร้านเขาดิ้นไม่ได้หรอกครับ ลองปรึกษากับทางศูนย์ดูครับ น่าจะมีทางออกให้เราได้ครับ

ป.ล.ถ้าใช้วิชามารก็..ทำยังไงก็ได้ให้เครื่องมองไม่เห็น HDD แต่เครื่องต้องไม่มีการแกะ และห้ามเป็นรอยนะครับ..เหอๆๆ

ขอบคุณทุกคนค่ะ เครมได้แล้วคุยกันนานเลยทางโตชิบ้าก็ดีจิงๆ โตชิบ้านำสิ่งที่ดีสู่ชีวิต แต่ทางร้านที่ซื้อมาถึงต้องคุยกันนานแต่ก็ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ที่เข้าใจ

OverclockZone Member Decription's Avatar

ดีใจด้วยครับ =)

ของผม Acer เจอจุดนึง สีน้ำเงิน แต่เล็กมากก (เกือบต้องเอาแว่นขยายส่องกัน - -*) ก็ยังได้เปลี่ยนไม่มีงอแงครับ

OverclockZone Member proball's Avatar

เคยเจอบางที่ก็ไม่ให้เปลี่ยนอ่ะ

OverclockZone Member hirozz080's Avatar

แล้วของ Compaq นี่เค้ารับเคลมที่กี่จุดครับ

Compaq ต้อง 3 จุดครับ ผมใช้ HP dv2761tx (ค่ายเดียวกันกับ Compaq)มี dead pixel ขึ้นมา 1 จุดตอนซื้อมาได้แค่ 5 วันเขาไม่เปลี่ยนให้ครับ

Bookmarks

Bookmarks