Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุณหภูมิขนาดนี้ CPU ผมจะไปก่อนเวลาอันควรหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุณหภูมิขนาดนี้ CPU ผมจะไปก่อนเวลาอันควรหรือเปล่าครับ

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนครับว่าผมมือใหม่ในเรื่องการ Overclock มาก (แต่ก็ชอบลอง)
    ผมใช้ CASE raidmax sagitta (พัดลมดูดเข้าด้านหน้า ดูดออกด้านหลังกับด้านข้าง), CPU Q9300@3Ghz, Mainboard P5Q, Power Color HD4870, Zalman CNPS9700 NT ทดสอบแบบปิด Case นะครับ (Closed Case) โดยใช้ซิลิโคนที่มันติดมากับ Zalman และอุณหภูมิห้องประมาณ 26-27 องศา ผลการทดสอบอุณหภูมิขณะ Idle ใช้โปรแกรม Core Temp 0.99 อ่านอุณหภูมิได้ประมาณ 57-61 องศา แต่ในขณะ Full Load อุณภูมิอยู่ประมาณ 70-76 องศา อยากทราบว่า
    1. ร้อนไปหรือเปล่าครับ ผมลองถอดทาซิลิโคนใหม่สองรอบก็ได้อุณหภูมิพอๆกันเลย (ผมว่าผมทาเนียนทั้งสองรอบแล้วครับ)
    2. เคยอ่านเจอในเว็บนอกเค้าบอกว่า Q9300 อุณหภูมิไม่ควรเกิน 70 องศา (ผมไม่แน่ใจว่าเค้าพูดถึง Core Temp หรือที่ตัว CPU เพราะ Mainboard ผมอ่านอุณหภูมิ CPU ได้ 48-51 องศา) อันนี้จริงหรือเปล่าครับ
    3. ทำไมโปรแกรม RealTemp อุณหภูมิมันน้อยกว่าโปแกรม Core Temp อยู่ 10 องศาครับ ตกลงจะเชื่อตัวไหนดีครับ
    4. CPU ผมมันจะอยู่กับผมได้อีกนานมั๊ยครับ ถ้าไม่น่าจะอยู่ได้นานผมจะได้ลองเล่นแบบเปิด Case แล้ว Monitor ดู หรืออีกอย่างก็ไม่คล้งไม่คล็อกมันแล้วล่ะครับ

ปล. ที่ผมให้ข้อมูล VGA มาด้วยเพราะ HD4870 มันค่อนข้างร้อนและผมติด Zalman GV1000 ให้ ซึ่งมันเป็นพัดลมเป่าอยู่ใน Case มันไม่ได้เป่าออกนอก Case ทำให้อุณหภูมิภายใน Case ค่อนข้างสูง (HD4870 ติด Zalman อุณหภูมิขณะ Idle 47-50 องศา ตอน Full Load ประมาณ 60 - 70 องศาครับ)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ของผมOCใช้3.5ร้อน30-37เอง
    ส่วนVGAนั้น47-50นั้นOKมากเลยนะครับ

Comment

ดูร้อนๆยังไงไม่รู้ครับ ลองหา everest มาวัดดูครับ

Comment

Originally posted by wasan777 View Post
        ของผมOCใช้3.5ร้อน30-37เอง
        ส่วนVGAนั้น47-50นั้นOKมากเลยนะครับ
        ไม่ทราบว่าท่านใช้ VGA Cooler รุ่นไหนเหรอครับ

Originally posted by P3NG View Post
        ดูร้อนๆยังไงไม่รู้ครับ ลองหา everest มาวัดดูครับ
        สรุปว่าร้อนไปเหรอครับ ผมใช้โปรแกรม Core Temp 0.99 กับ HWMonitor 1.1 ได้อุณหภูมิเท่ากันครับ

Comment

เมืองนอกไม่ควรเกิน 70 แต่นี้เมืองไทยคับ รู้ๆกันอยู่ว่าร้อนแค่ไหน

ส่วน real temp กับ core temp ที่ต่างกัน 10 เพราะว่า tjmax มันต่างกันอยู่ 10 ไงคับ

Comment

เมื่อคืนลองทดสอบแบบเปิด Case (Open Case) ปรากฎว่าอุณหภูมิไม่ได้ต่างจากตอนทดสอบแบบปิด Case (Closed Case) เลย ก็เลยลองไม่ Overclock ตัว CPU ดูปรากฎว่าอุณหภูมิในขณะ Idle จะอยู่ที่ประมาณ 48-53 องศา และตอน Full Load จะอยู่ที่ประมาณ 60-65 องศา ผมเลยสงสัยว่า CPU มันร้อนอยู่แล้วหรือเปล่าครับ เพราะถ้าเทียบกับอีกเครื่องของผม E6600@3Ghz อุณหภูมิขณะ Idle ประมาณ 30 กว่าองศา และตอน Full Load จะอยู่ที่ 40 กว่าองศาเอง (ใช้ Arctic Cooling Freezer 7 Pro) หรือจะเป็นเพราะเจ้า Zalman CNPS9700 NT เพราะตัวนี้ผมซื้อมือสองมาซึ่งสภาพยอมรับว่าฐานของมันค่อนข้างมีรอยขนแมวเยอะเหมือนกัน แต่รอยขนแมวจะทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นเป็น 10 องศาเลยเหรอครับ

Comment

หรือเป็นเพราะว่าผมจ่ายไฟให้ CPU มากไป ผมตั้งไว้ที่ 1.275V

Comment

Working...
              X