Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามคนใช้ HD 4870 หน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามคนใช้ HD 4870 หน่อยครับผม

คือ ตอนนี้ driver สำหรับตัวนี้นี่ ตัวไหนดีที่สุดหรอครับ

แล้วการที่จะปรับให้สีออกมาสวยๆ เล่นหนัง high def ได้เนียนๆ เนี่ยเราต้องไปปรับตรงไหน เพิ่มรึ

เปล่าครับ หรือไม่จำเป็นเอ่ย ขอบคุณครับ

*0* ยังไม่ตังค์ชื้อเลยอ่ะครับ ^ ^

Comment

ดันไป
      รอท่านที่ใช้มาตอบ

Comment

ผมซื้อ4850มาแล้ว ถ้าเป็นเรื่องดูหนังคงเหมือนๆกันนะครับ

ผมใช้ไดรฟเวอร์แถมในกล่องครับ ไปอ่านเจอที่ไหนไม่รู้แว้บๆ เค้าบอกว่าอย่าไปโหลด Catalyst 8.6 มาใช้ เพราะมันไม่ใช่ไดรฟเวอร์สำหรับ HD4000 ถ้าอยากโหลดมันก็มีพวก hotfix หรือ ของ dnaโมอยู่นะ แต่ผมไม่ชอบเสี่ยงน่ะ รอatiแจกเป็นทางการดีกว่า

วิธีใช้การ์ดจอนี่ดูหนังแบบง่ายๆ ก็ให้ลง vista 32bit ก่อนครับ จากนั้น ลงไดรฟเวอร์แถมจากกล่อง ถ้าเลือกลงcustom อย่าลืมติ้ก avivo ด้วย
        จากนั้น หาโปรแกรมนี้มาลง media player classic - home cinema
        http://www.free-codecs.com/Media_Pla...c_download.htm เวอชั่น 1.1.604 ล่าสุดตอนที่ผมโพส
        โปรแกรมเล็กมาก ไม่ต้องinstall ดับเบิ้ลคลิ้กใช้งานได้เลย

วิธีตั้งค่า - เท่าที่จำเป็นในการดูหนังด้วย hardware acceleration นะครับ ที่เหลือปล่อยdefaultไป หรือปรับตามใจถ้ารู้จักเมนู
        เลือกแท๊ป view > options
        ไปที่ playback > output
        -ตรงหัวข้อ directshow video ให้เลือก EVR Custom Pres.
        -ตรงหัวข้อ realmedia video, quicktime video ให้เลือก directx 9
        -resizer ให้เลือก bilinear (ps 2.0)
        -ติ้กถูกตรง lock back-buffer
        -evr buffers 5

external filters ให้มันโล่งๆเข้าไว้ (จริงๆแล้วdefaultมันก็ไม่มีอะไรอยู่แล้ว เตือนไว้ก่อน)

แค่นี้แหละครับ กด ok ปิดแล้วเปิดโปรแกรมขึ้นมาใหม่

ความเรียบง่ายคือจุดแข็งของโปรแกรมนี้ ซับไตเติ้ลก็รองรับอยู่แล้ว dxvaก็ built-in อยู่แล้ว ไม่ต้องaddให้เสียเวลา
        ที่ให้ใช้วิสต้า เพราะมันเหมาะกับดูหนังมากกว่า ตอนผมได้การ์ดครั้งแรก ลงสลับกับxpไป4-5รอบ - -" ถ้าจะให้อธิบายเจาะจงละก็ เหตุผลคือ evr renderer ถึงจะใช้กับxpได้ ถ้าลง.net แต่มันไม่เสถียร เท่าที่ผมลองนะ พวกoverlay vmr9 ก็เหมือนกัน วิสต้านี่แหละ ง่ายดี

ลองดูครับ

ถ้าไฟล์หนังไหนดูด้วยการตั้งค่าแบบนี้ไม่ได้ ผมจะใช้kmplayerดูแทนนะ เพราะมันใช้ฟิวเตอร์ส่วนตัว ไม่ไปตีกับโปรแกรมอื่น แล้วใช้ vmr9 renderless

ลืมบอก : เรื่องการตั้งค่าโปรแกรม อย่าถามผมนะว่าตั้งแบบนั้นทำไม ผมก็อยากรู้เหมือนกัน เซิชหาคู่มือไม่เห็นจะมี ก็มีลอกๆคนอื่น+ลองมั่วเองครับ
        Last edited by Ittipol02; 1 Jul 2008, 01:48:26.

Comment

อ๋อครับ ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ driver ที่มากับตัวการ์ดครับ ลง 8.6 แล้วจอฟ้า ซึ่งอ่านแล้ว สาเหตุมาจาก

ไดรเวอร์ด้วย เลยกลับไปใช้ของเก่าแทน ส่วนตัวผมก็อยากลองลง vista นะครับ แต่ติดที่ผมเล่นเกมซะเยอะนี่สิ ลง

วิสต้าแล้ว framerate หายหมดพอดี ไม่ก็น้อยลงไปพอสมควรเลย ก็เลยใช้ xp ต่อไปก่อนน่ะครับ เดี๋ยวเล่นเกม

หมดละจะไปลอง vista ดูครับ

แต่เรื่องสีสันนี่คือ ปล่อยไว้ default ของมันก็สวยพอแล้วใช่มะครับ หรือควรจะไปปรับตรงไหนรึเปล่า ขอคำชี้แนะ

ด้วยครับผม

Comment

ขอบคุณครับ แล้วมีวิธีปรับใน kmplayer ไหมครับ

Comment

Originally posted by einepommes View Post
              อ๋อครับ ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมก็ใช้ driver ที่มากับตัวการ์ดครับ ลง 8.6 แล้วจอฟ้า ซึ่งอ่านแล้ว สาเหตุมาจาก

ไดรเวอร์ด้วย เลยกลับไปใช้ของเก่าแทน ส่วนตัวผมก็อยากลองลง vista นะครับ แต่ติดที่ผมเล่นเกมซะเยอะนี่สิ ลง

วิสต้าแล้ว framerate หายหมดพอดี ไม่ก็น้อยลงไปพอสมควรเลย ก็เลยใช้ xp ต่อไปก่อนน่ะครับ เดี๋ยวเล่นเกม

หมดละจะไปลอง vista ดูครับ

แต่เรื่องสีสันนี่คือ ปล่อยไว้ default ของมันก็สวยพอแล้วใช่มะครับ หรือควรจะไปปรับตรงไหนรึเปล่า ขอคำชี้แนะ

ด้วยครับผม
              ผมคิดเอาเองนะครับ ถ้าคุณทำให้ dxva enable ไม่ได้ การ์ดจอก็ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับสีสันหรือภาพแล้วครับ พึ่งcpuล้วนๆ พึ่งซอฟแวร์ล้วนๆ แล้วdxva อย่างที่ผมบอก มันเรื่องมากเงื่อนไขเยอะ ถ้าจะลองในxpจริงๆ ก็ให้ใช้ overlay หรือ vmr9 renderless นะครับ แต่ผมเล่นกับบางไฟล์มันกระตุกอ่ะ ผมถึงบอกว่าไม่เสถียร วิสต้าอย่าไปกลัวครับ มันอุส่าห์ทำ directx 10 มาให้ ใช้การ์ดจอให้คุ้มไปเลยครับ

kmplayer ได้ยินว่าปรับได้ แต่ผมทำไม่เป็นครับ ผมตั้งใจไม่ทำให้มันเล่น dxvaด้วยแหละครับ เพราะมันเหมือนplayerสำรองของผม ในกรณีที่dxvaเน่า

Comment

Working...
              X