ก่อนหน้านี้ผมเคยถามไปครับ ผมใช้ Acer TravelMate 803LMi (รายละเอียดด้านล่างครับ) มีปัญหาและชัดเจนว่า HDD เสียครับ(แรมด้วย เศร้า) ทีนี้ปัญหาใหม่ของผมคือผมอยู่ต่างประเทศและผมสามารถหา HDD ขนาดต่ำสุดก็ร้อยกิ๊กอะครับ แต่ทางเอเซอร์ไทย(ซึ่งดูเหมือนว่าจะมั่วๆ อยู่ บอกว่า ata ของผมเป็น 133)บอกผมว่ารุ่นสุดท้ายที่ทางเค้าทดสอบไว้เป็นแค่ 80 Gb 4200 rpm แล้วก็บอกแค่ว่ารุ่นสูงกว่านั้นจะต้องลองเอาเอง(อ้าวเฮ้ย แล้วจะทำไงอะแบบนี้) ผมก็เลยไม่กล้าตัดสินใจซื้อมาลองหนะครับ จะส่งเข้าศูนย์ทางนี้ค่าส่งอย่างเดียวก็แพงพอกะค่า HDD ใหม่เลยอะ แถมเคลมไม่ได้เพราะประกันทั่วโลกหมดแล้วอีก เลยอยากถามเพื่อนๆว่าทำยังไงดีครับ มันจะเป็นไปได้มั๊ยที่จะเอา HDD รุ่นใหม่ๆมาใช้กับเครื่องผมอะ ... ช่วยกันบอกนิดนะครับเพราะเดือนหน้า ภาษีมูลค่าเพิ่มที่นี่จะเพิ่มอีกสามเปอร์เซ็นต์แหนะ ... ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Acer TravelMate 803LMi Mobile Intel® Pentium® M 1.6GHz-M
·Intel Pentium M (Centrino) 1.60GHz, 1024 KB L2 cache; supporting
Enhanced Intel SpeedStep technology; 400 MHz processor system
bus,Chipset: Intel 855PM
·512 MB DDR266 SDRAM (2 x 256MB DDR-RAM), upgradeable to 2048
MB on dual soDIMM sockets
·60 GB or higher Ultra ATA/100 hard disc drive with Disc Anti-Shock
Protection (DASP)
·15.0-inch SXGA+ TFT LCD with 1400 x 1050, 16.7M colours
·ATI MOBILITY RADEON 9000 with external 64 MB of VGA DDR RAM,
4X AGP graphics accelerator
·AcerMedia Bay for hot-swappable modules: 8x DVD-ROM or
24X/10X8X24x DVD/CD-RW Combo drive or DVD-RW drive
·4-in-1 PCMCIA card reader; supporting Secure Digital (SD)
card, SmartMedia, MultiMediaCard, and Memory Stick
·ACPI 1.0b power management standard support Standby and
Hibernation power saving modes
·Li-ion battery pack, 5.5-hour battery life, 1.5-hour rapid-charge, 3.5-
hour charge-in-use time
·Acer FineTouch keyboard: with a 5? curve; 84key, 4 launch keys, Builtin
touchpad & 4-way integrated scroll key
·Audio system with built-in speakers and microphone, MS-Sound
compatible
·Wired Communications: Integrated V.90 56 Kbps MDC modem with
International PTT certification5, Wake-on-Ring Ready , Integrated
10/100 Mbps Fast Ethernet, Wake-on-LAN Ready
·Wireless Communications: Integrated Intel PRO/Wireless 2100 or
Intel PRO/Wireless 2100A network connection ,Integrated
Bluetooth
·4xUSB 2.0 ports,Ethernet (RJ-45) port,Modem (RJ-11) port,External
display (VGA) port,IEEE 1394 port,Infrared (FIR) port,Type II PCMCIA
CardBus slot,SmartCard slot + two SmartCards,DC-in jack for AC
adaptor,Line-in jack,Microphone-in jack,Line-out,S-video TV-out port
(PAL / NTSC support),Parallel port,100-pin port replicator connector
·Weight: 2.69 kg
·Microsoft Windows XP Professional Edition preloaded