Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++อยากทราบความต่างของ Mouse Pad 2 ตัวนี้ครับ+++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++อยากทราบความต่างของ Mouse Pad 2 ตัวนี้ครับ+++

Razer Goliathus กับ Razer Mantis น่ะครับ เพราะราคามันค่อนข้างต่างกันพอสมควร แต่คุณสมบัติกลับมีให้เลือกด้านเดียวเหมือนกัน (Control หรือ Speed อย่างใดอย่างหนึ่ง) จึงอยากทราบว่ามันต่างกันยังไงหรอครับ?

ถ้าท่านพอมีความรู้เพิ่มเติม ยังไงรบกวนช่วยชี้แจงตัว eXactMat กับ Destructer ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

Razer Goliathus เป็นผ้าครับ ทอละเอียด ราคาต่ำสุดในพวกมีหลายไซด์

ใช้ Exactmat อยู่ครับ ฐานเป็นอลูมิเนียม อโนไดซ์ หนักพอสมควร มีสองด้าน ดีมาก

ที่เหลือไม่ยังเคยจับครับ Destructer น่าจะเบาและดีที่สุดก็มันราคาแพงสุด

Comment

คุณKuLiKoใจตรงกับผมเลยคับ กำลังอยากได้ที่รองเมาส์พอดี อันละ20บาทที่ใช้อยู่ ก็ดีมาก เลื่อนเมาส์ไปทางไหนมันไปตามตลอด เล็งRazer Goliathusไว้เหมือนกัน ราคาน่าสน(ถูกสุดล่ะ) แต่อยากทราบคนที่ใช้อยู่ว่าเป็นไงบ้าง ใช้เล่นเกมส์ส่วนใหญ่
      อันไหนดีกว่าอันนี้ผมก็ตอบไม่ได้จริงๆ เคยใช้อยู่แค่รุ่นเดียว...แต่ยังไงก็จะลองแจกแจงคุณสมบัติคร่าวๆให้ฟังละกันน่ะครับ
      ปัจจุบัน Razer ออกที่รอง mouse มาด้วยกันทั้งหมดสี่รุ่นเรียงตามลำดับจากเก่าไปใหม่ดังนี้

Razer eXactMat (960 บาท) **หมายเหตุอ้างอิงจากราคาดอลล่าห์จากเวปของ Razer ซึ่งจะต่ำกว่าราคาในไทยเล็กน้อย ต้องบวกส่วนต่างกันเอาเอง (อันนี้คูณด้วยเรท 32)
      พื้นผิวทำจาก Anodized Aluminum (โลหะอลูมิเนียมซึ่งถูกปรับสภาพด้วยการทำปฏิกิริยากับสารอื่นๆ)
      ขนาด 330mm (ยาว) x 265mm (กว้าง) x 2.5mm (หนา)
      เนื่องจากเป็นอลูมิเนียม แผ่นรองจึงแข็ง ไม่สามารถหักหรืองอได้
      มีปุ่มปิดปลายยางอยู่ตรงขอบสี่จุดกันลื่น มีพื้นผิวให้เลือกใช้ได้สองด้าน คือแบบ speed และ control
      มี option เสริมคือที่รองข้อมือกันเมื่อย สามารถติดหรือถอดบริเวณขอบด้านล่างของแผ่นรองได้ (**ต้องซื้อเพิ่ม ราคาจะกลายเป็น 1120 บาท)
      พร้อมแถมถุงหุ้มอย่างดีมาเพื่อการขนย้าย

Razer Mantis (800 บาท)
      พื้นผิวทำจาก Fibertek Cloth Weave (เส้นใยทอละเอียด)
      ขนาด 444mm (ยาว) x 355mm (กว้าง) x 4.3mm (หนา)
      มีลักษณะเหมือนผ้า แผ่นใหญ่สุดๆ เป็นที่รอง mouse ขนาดมโหราฬและก็หนาพอดู
      สามารถม้วนเก็บเข้าไปในกล่องทรงกระบอกที่น่าตาเหมือนกระบอกเก็บลูกเทนนิสได้ (รู้สึกจะมีแถมให้)
      มีพื้นผิวสองด้านคือ แบบ speed และ control ให้เลือกใช้
      คนนิยมใช้ตัวนี้กันเยอะ

Razer Destructor (1280 บาท)
      พื้นผิวทำจาก gunmetal coating (โลหะผสมระหว่างทองแดง ดีบุก สังกะสี)
      ขนาด 350mm (ยาว) x 280mm (กว้าง) x 2.3mm (หนา)
      มีลักษณะแข็ง แต่ไม่ถึงกับแข็งโป๊กเหมือนกับเจ้า eXactMat
      ใช้ได้ด้านเดียว อีกด้านซึ่งเป็นด้านฐานจะเป็นยางกันลื่นแทน
      ออกแบบมาสำหรับ mouse แบบ laser เป็นหลัก
      เชิญดูรีวิวจากประสบการณ์ส่วนตัวของผมกับเจ้าที่รองตัวนี้ได้ที่ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=208056
      แถมยังมีกระเป๋าระดับเทพ(ต้องเรียกว่ากระเป๋าเลย เหมือนที่ใส่ notebook แต่ดันไม่มีสายสะพายมาให้ =_=) แถมมาให้เพื่อความสะดวกในการขนย้าย

Razer Goliathus (เล็ก 480 บาท, กลาง 640 บาท, ใหญ่ 800 บาท) **ตัวนี้ไม่แน่ใจว่าเข้าไทยหรือยัง
      พื้นผิวทำจาก Cloth Weave (ทอขึ้นจากผ้า)
      มีสามขนาดให้เลือกสรร
      เล็ก 270mm x 215mm x 4mm
      กลาง 355mm X 254mm X 4mm
      ใหญ่ 444mm X 355mm X 4.3mm
      พึ่งออกได้ไม่นานเป็นรุ่นใหม่ล่าสุด คาดว่าออกมาแข่งกับ Steel Series
      เป็นแผ่นรองแบบอ่อน สามารถโค้ง บิด งอ หรือม้วนได้ (ไม่แน่ใจว่าม้วนได้แค่ไหน เพราะมีฐานเป็นยาง)
      พื้นผิวมีให้เลือกสองแบบ แต่ต้องเลือกตั้งแต่ตอนซื้อ คือแบบ speed และ control เพราะส่วนตัวฐานของแผ่นรองจะถูกแทนที่ด้วยยางเพื่อกันลื่นแทน จึงใช้ได้แค่ด้านเดียว
      ออกแบบมาสำหรับ mouse แบบ gaming grade ทุกประเภท (มันเขียนไว้แบบนั้น)

รักชอบตัวไหนก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมเอาครับ Google ช่วยท่านได้
      ไม่ก็ลองเข้าไปอ่าน spec โดยละเอียดได้ที่ www.razerzone.com
      พยายามเข้าครับ +_+....
      ผมก็อปคุณMing150มาอ่ะคับ ลองอ่านดูคับ

ป.ล.แล้วที่เชียงใหม่มีที่ไหนขายมั่งคับ จะไปซื้อล่ะ(วันนี้เงินเดือนออก เย้...)

Comment

Originally posted by qbert View Post
        คุณKuLiKoใจตรงกับผมเลยคับ กำลังอยากได้ที่รองเมาส์พอดี อันละ20บาทที่ใช้อยู่ ก็ดีมาก เลื่อนเมาส์ไปทางไหนมันไปตามตลอด เล็งRazer Goliathusไว้เหมือนกัน ราคาน่าสน(ถูกสุดล่ะ) แต่อยากทราบคนที่ใช้อยู่ว่าเป็นไงบ้าง ใช้เล่นเกมส์ส่วนใหญ่

ผมก็อปคุณMing150มาอ่ะคับ ลองอ่านดูคับ

ป.ล.แล้วที่เชียงใหม่มีที่ไหนขายมั่งคับ จะไปซื้อล่ะ(วันนี้เงินเดือนออก เย้...)
        เย่ ใจตรงกัน 555+

แต่ผมอยากทราบว่า เล่นเกมแนว FPS นี่ ควรใช้ Control หรือ Speed ดีครับ?

Comment

ผมว่าน่าจะใช้Speedนะ เพราะผมก็ชอบแนวนี้เหมือนกัน อันที่มันมีสองด้านอ่ะน่าใช้แต่แพงอ่ะ ให้งบไม่เกินห้าร้อยพอ

Comment

เอ่อ..รบกวนอีกรอบครับ Mantis นี่มันมี 2 ด้านหรือด้านเดียวครับ ผมอ่านแล้วงงเล็กน้อย

Comment

คิดว่า2ด้านนะคับ ลองไปดุในเวบเค้าสิคับ www.razerzone.com

Comment

Originally posted by qbert View Post
                คิดว่า2ด้านนะคับ ลองไปดุในเวบเค้าสิคับ www.razerzone.com
                ดูแล้วครับผม ขาย Control กับ Speed แยกกันครับ แพงเพราะลาย

Comment

Originally posted by KuLiKo View Post
                  ดูแล้วครับผม ขาย Control กับ Speed แยกกันครับ แพงเพราะลาย
                  ผมก็พึ่งโทรไปถามที่ร้านเหมือนกันเค้าบอกว่าแยกขาย วันนี้ไปหาซื้อซะทั่วเชียงใหม่เลย ไม่มีซักก่ะร้าน สงสัยต้องสั่งซื้ออย่างเดียว ผมว่าลายGoliathusสวยกว่านะ

Comment

ซื้อ Goliathus แบบ Control มา้เล่นเกมส์FPSจะworkมั้ยคับ

Comment

ใช้ Goliathus แบบ Control อยู่ครับ รู้สึก มัน อยุ่มือ กว่า แบบ Speed (ความรู้สึก ส่วนตัว ครับ)
                      เคย ซื้ิอแบบ Speed มาใช่ ก่อน มัน เร็วไป นิด(ความรู้สึก ส่วนตัว ครับ)
                      เพราะ ปรับที่ เมาส์สุดๆ อยุ่แล้ว

ชอบแบบ ไหน ซื้อแบบนั้น ครับ
                      ชีวิต เลือกได้ เพราะเกิด มานาน

Comment

Originally posted by mcguay View Post
                        ใช้ Goliathus แบบ Control อยู่ครับ รู้สึก มัน อยุ่มือ กว่า แบบ Speed (ความรู้สึก ส่วนตัว ครับ)
                        เคย ซื้ิอแบบ Speed มาใช่ ก่อน มัน เร็วไป นิด(ความรู้สึก ส่วนตัว ครับ)
                        เพราะ ปรับที่ เมาส์สุดๆ อยุ่แล้ว

ชีวิต เลือกได้ เพราะเกิด มานาน
                        ผมสั่ง Speed ไปแล้วอะครับ

Comment

Originally posted by KuLiKo View Post
                          ผมสั่ง Speed ไปแล้วอะครับ
                          อ้าว...สั่งที่ไหน ผมโทรไปเช็คที่busitekเค้าขายแต่Control งั้นเดี๋ยวผมรอคุณKuLiKoได้ของก่อนแล้วค่อยซื้อ ฮาๆ แล้วบอกผมมั่งอ่ะ

ก่ะจะซื้อแบบControlเหมือนกัน แต่เห็นมันสากไป เดี๋ยวรอคุณKuLiKoได้ของก่อนดีกว่า ขอบคุณคับ

Comment

มันใช้กับเมาท์ยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ Razer ได้ดีเปล่าวันก่อนถามที่ P&Y เค้าตอบแค่ว่าใช้ได้ ตอนนี้ใช้เมาท์เลเซอร์ธรรมดาๆ กับแผ่นรอง 60 บาท มันก็ลื่นดี แต่อยากลอง
                            Last edited by kt_shy; 23 Aug 2008, 08:34:09.

Comment

Mantis แผ่นหนาๆ ม้วนเป็นข้าวหลามได้

Comment

Working...
                              X