overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: ช่วยด้วยเรื่อง ASUS EN9800GTX

OverclockZone Member

Smile ช่วยด้วยเรื่อง ASUS EN9800GTX

คือว่าไปถอยมาแล้วเกิดปัญหาว่าติดตั้งแล้วลง Driver ก็แล้วพอเล่นเกมส์ภาพกระตุกสุดตีนเลย
    รบกวนช่วยบอกทีว่าสาเหตุเกิดจากอะไร จากไฟไปเลี้ยงไม่พอ หรือ เอา turbo ไปใส่ในซาเล้ง
    ฯลฯ รบกวนช่วยเหลือทีง๊าบ
    Spec ที่ใช้ก็กลางๆ
    Cpu : Dual Core (2.0)
    Ram : 3 GB
    MainBoard : P5K-E
    VGA : ASUS EN9800GTX

ไม่ทราบว่าลงไดว์เวอตัวไหนครับผมแนะนำตัว 175.16 หรือไม่ก็175.70 ใช้ได้ดีทั้งสองตัวแต่ 175.16 จะออกแนวแรงๆ พัดลมจะปรับได้แต่แลกกับความร้อนขึ้นไป 78-80 องศาตอน fullload แต่ถ้าหากเป็นตัว 175.70 ตัวนี้จะไม่ค่อยร้อนแต่ว่ามันจะไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ความร้อนตอน fullload 70 องศาครับตอนนี้ผมใช้ตัว 175.16 ครับแรงดีแต่ร้อนน่าดูเลย - -*

Default EN9800GTX

แล้วมันจะช่วยเรื่องภาพสเถียรหรือเปล่าครับ คือผมถามช่างคอมบางท่าน บ้างก็ว่าอาจจะเป็นที่เรื่องไฟไม่พอ หรือไม่ก็การ์ดมีปัญหา ตกลงมันเป็นที่อะไรครับ

OverclockZone Member Guz's Avatar

ไฟเลี้ยงไม่พอส่วนใหญ่จะดับนะครับ ต้องค่อย ๆ ไล่ไปครับมีได้หลายสาเหตุ
    -driver
    -ความร้อนทั้ง cpu และ GPu
    -psu
    เวลาเทส 3dmark แล้วกระตุกไหม แล้ว เป็ฯทุกเกมส์หรือป่าวครับ

Default EN9800GTX

ลองกับ Call of Duty 4 ขนาด 2600XT DDR3 ยังลื่นเลย แต่พอใส่ตัวใหม่ 9800GTX เนี่ย
    ผมก็ Boot เครื่องเพราะว่า Driver ATI มันถอนไม่ออกเลยต้อง Boot เสร็จก็ลง Driver ตามปกติ พอทดลอง Call of duty 4 โอโหแม่เจ้า เหมือน EN9800GTX กลายร่างเป็น FX5200
    ทันที แบบว่ากระตุกไม่เสถียรเลยอ่ะครับ

OverclockZone Member Guz's Avatar

ตกลงถอนไดรเวอร์ ATI ออกหรือยังครับ ต้องถออนออกก่อนนะครับ
    ทางที่ดีลงวินโดว์ใหม่

ลงใหม่แล้วครับแต่มันก็กระตุกอยู่ดีน่ะครับ เดี๋ยวผมจะลองลง Driver ตัวใหม่เผื่จะหาย ถ้ายังไงอย่าเพิ่งรำคาญผมนะช่วยผมทีขอบคุณคับ

OverclockZone Member zatan's Avatar

ASUS EN9800GTX ของผมก้อเป็นเหมือนคุณเลยครับ
    สรุปว่า ต้องลง driver ไหม่ใช่ไมฮะ

Quote Originally Posted by zatan View Post
    ASUS EN9800GTX ของผมก้อเป็นเหมือนคุณเลยครับ
    สรุปว่า ต้องลง driver ไหม่ใช่ไมฮะ
    ปัญหาเฉพาะตัวของรุ่นนี้ป่าววหว่า เปลี่ยนไดรเวอร์แล้วลองเล่นเกมส์อื่นอย่าง crysis ดูครับ
    ถ้า power ไม่พอก็น่าจะดับ ไม่งั้นก็ค้างครับ แต่ถ้ากระตุกจนเล่นไม่ได้
    คิดว่าคงเป็นที่ตัวการ์ดแล้วละ อาจจะร้อนไป คงต้องส่งเครมนะครับ

ปล.ใครใช้ 9800gtx มาช่วยแนะนำเพื่อน ๆ หน่อยเร็ว

ถ้าลงไดว์เวอ 175.16/175.70 แล้วยังกระตุ้กให้ดูว่า PSU เท่าไหร่ไม่ควรน้อยกว่า 460 w เต็มนะครับถ้าพวกแถมมากับเคศอันนี้ไม่แน่ใจว่าไฟจะพอหรือไม่นะครับหุหุ ถ้าไฟพอก็ลองไปเทสที่ร้านที่ซื้อมาดูครับว่าเป็นเหมือนกันไหมถ้าเหมือนกันก็เครมไปเลย หุหุ เพราะผมใช้ 9800GTX ไม่มีเจอปัญหาดังกล่าวนอกจากตอนยังไม่ได้ลงไดว์เวอเท่านั้นเองครับ

โทรถามที่ร้าน Jet ที่ไปซื้อมา แล้วถามปัญหาที่เกิดเค้าบอกว่า ไฟมันต้องใช้เยอะ แค่ตัวมันอย่างเดียวต้องการไฟ 400 อย่างต่ำเค้าบอกให้ลองดูข้างกล่อง เค้าถามมาว่า Supply คุณกี่วัตต์ ผมบอกว่าของ Delux 450W เค้าเลย บอกว่าไฟมันต่ำไปต้อง 500W ขึ้น 500W เนี่ยอย่างต่ำ ผมล่ะเซ็งเลย ไม่รู้จริงเปล่านะลองพิจารณาดู

เปรียบเทียบ ซาเล้งอย่างแรงใส่เทอร์โบแม่งซะเลย 555+

อยากรู้ท่านก็ลองเอากาดจอของ่ทานไปเทสที่ร้านก็ได้ครับแล้วจะได้รู้ว่ากาดจอของท่านปรกติหรือไม่แต่ถึงตอนนี้แล้วผมบอกได้เลยว่าท่านต้องเปลี่ยน psu ใหม่แน่ๆ - - เพราะไฟมันไม่เต็มครับสำหรับ Delux แนะนำ silverston 500w ผมใช้อยู่ แหะๆ หรือไม่ก็ Enermax 460 w ก็ได้เช่นกัน

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ปรับaa af เท่าไรครับ

สงสัยน่าจะเกี่ยวกะไฟ เพราะไปเหนกระทู้เกี่ยวกับอาการจ่ายไฟไม่พอ มันขึ้นเวลาเปิดเครื่องและเปิดเครื่อง ว่าด้วยเกี่ยวกับไฟที่ไปจ่ายไม่พออ่ะครับ แล้วการ์ดจะเปนไรไหมถ้าไฟจ่ายไม่พอแล้วเราไปใส่อ่ะคับ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

Quote Originally Posted by noklovetae View Post
    สงสัยน่าจะเกี่ยวกะไฟ เพราะไปเหนกระทู้เกี่ยวกับอาการจ่ายไฟไม่พอ มันขึ้นเวลาเปิดเครื่องและเปิดเครื่อง ว่าด้วยเกี่ยวกับไฟที่ไปจ่ายไม่พออ่ะครับ แล้วการ์ดจะเปนไรไหมถ้าไฟจ่ายไม่พอแล้วเราไปใส่อ่ะคับ
    พัง..

Quote Originally Posted by noklovetae View Post

แต๊ป...

จ่ายตังค์เพิ่ม

อืมอ่านฉลากก่อนซื้อ มันแหลกไฟ 400W อย่างต่ำง่ะ โทษทีนะครับแต่ขอบคุณทุกท่านมากที่ให้คำแนะนำ แนะนำกันอีกเยอะๆนะครับจะได้เป็นประโยชน์ต่อผมและคนที่ใช้ EN9800GTX เหมือนกับผมครับ

OverclockZone Member Picasso's Avatar

Nvidia ก็ มีปัญหา ด้านไดร์เวอร์ เยอะเหมือนกันนะเนี่ย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks