overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ถามปัญหาครับผม ช่วยทีครับ

OverclockZone Member einepommes's Avatar

Default ถามปัญหาครับผม ช่วยทีครับ

คือวันนี้ตอนเช้า ผมได้ทำการ shut down เป็นปกติประมาณ 9โมงครับ แต่พอผมมาเปิดคอมอีกทีประมาณ 10 โมง คอมมันเหมือนจะบูทขึ้นมาครับ แต่จอไม่ติด(หมายถึงว่าเปิดจอแล้ว มันขึ้นว่าไม่มีสัญญาณน่ะครับ) ไฟที่ปุ่ม numlock ก็ไม่ติดครับ ซึ่งเึีครื่องผมเวลาเข้าสู่วินโดว์แล้วมันไม่มีเสียง ก็เลยไม่รู้ว่ามันเข้าไปได้ถึงวินโดว์รึเปล่า ซึ่งผมลองย้ายจอไปเสียบอีกเครื่องแล้วก็ใช้ได้เป็นปกติ แล้วเอาจออีกเครื่องมาใส่แทนก็ไม่ได้เช่นกัน

อยากจะขอความช่วยเหลืือหน่อยครับ ว่ามันน่าจะเป็นที่ การ์ดจอรึเปล่า เพราะผมใช้ 4870 แล้วมันร้อนมากมาย ผมเลยแฟลชการ์ดตามกระทู้ ที่ flash bios 4850 น่ะครับ ปรับรอบพัดลมเป็น 100% น่ะครับ แล้วไม่รู้มันมีปัญหาอะไรรึเปล่า เพราะผมแฟลชไป 3 รอบน่ะครับ แต่ผมทำขั้นตอนทุกอย่างเป๊ะๆเลยนะครับ มันก็เสร็จสมบูรณ์ทุกครั้งด้วย แล้วเมื่อวานก็เล่่นเกม ดูหนังได้อยู่เลยครับ หรือมันจะเป็นที่อย่างอื่นอะครับ ช่วยทีนะครับผม

OverclockZone Member Guz's Avatar

ลองขยับการ์ดจอดู ถ้าไม่ได้ก็คงไปแล้ว น่าจะมีการ์ดจอตัวอื่นมาลองเสียบ

OverclockZone Member einepommes's Avatar

ยกทั้งเครื่องไปดูมาและครับ สรุปว่าการ์ดจอพังจริงๆด้วยครับ เพราะเอาการ์ดอื่นมาเสียบแทนแล้วมันไม่มีปัญหา แต่ขอบ่นหน่อยเถอะครับ เห็นคนเค้าว่ากันว่าประกันของ Com7 เค้าดีจริง ผมก็เลยซื้อ 4870 ของ power color ที่ประกัน com7 มา ปรากฏว่าเพิ่งประักอบเมื่อวาน วันนี้ไปซะละ พอเอาไปส่งเคลม เค้าไปเจอรอยที่ตรงขาทองแดง ที่ใช้เสียบกับ slot อะครับ ตอนแรกกะจะถ่ายมาให้ดูและ แต่รอยมันเล็กมากจน กล้องมือถือ 3 ล้านพิกเซล ของผมมันถ่ายแล้วมองไม่เห็นอะครับ ก็เลยไม่ได้ถ่ายมาลงไว้ แต่คือมันเล็กจริงๆครับ เล็กไม่ถึงครึ่ง มิลลิเมตรอะครับ แถมมันเหมือนกับรอยยุบลงไปนิดนึง ต้องเอาหัวไปจ้องใกล้ๆสุดๆ จนหัวแทบจะชนการ์ดจอถึงจะเห็น เค้าก็เลยไม่ให้เปลี่ยนครับ -*- ผมนี่โคตรจะเซ็งเลยครับ บ้านอยู่หลักสี่ ต้องถ่อไปพันทิพย์แถมไม่ได้เปลี่ยนกลับทันที โดยเนื่องมาจาก รอย ที่ไม่รู้เกิดขึ้นตั้งแต่ตอนซื้อมารึเปล่า หรืออาจจะเกิดจากตอนประกอบตอนเสียบเข้า slot มัน ซึ่งผมก็ไม่ได้เป็นคนประกอบ ให้ช่างเค้าทำ ถอดออกเองก็ไม่เคย อีกอย่างเพิ่งซื้อมาวันพฤหัส แล้วก็ดองไว้ เพิ่งประักอบเมื่อวาน ก็ยังไม่ถึงอาทิตย์เลย แต่ัยังไงๆ ช่างเค้าดูแล้วมันก็ไม่ได้เสียจากตรงนั้นอยู่ดี แถมรอยโคคคตตตตตตรรรรรรรร จะเล็กครับ จนช่างเค้าคนที่เอาไปเปลี่ยน ยังบอกเลย มันไม่ใช่เรื่อง ข้ออ้างชัดๆเลย ไม่ใช่แค่คนเดียวนะครับที่พูดเหมือนกัน ตอนนั้นมีลูกค้าท่านอื่นยืนดู เค้าก็ลองมาดูเค้าก็พูดเหมือนกันทุกเสียงอะครับ ทางร้าน Jedi เค้าเลยขอกล่องผมจะได้เปลี่ยนเป็นตัวใหม่ให้แทน แต่ตอนแรกผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไรก็เลยไม่ได้เอากล่องไป แถมไม่นึกว่าต้องใช้กล่องอีก สรุปผมต้องไปพรุ่งนี้อีกรอบนึง เหอๆ เซ็งครับ ขอบ่นซักหน่อยนึงเถอะ Com7 เนี่ย บ้านตูอยู่ไกลนะเฟ้ย แถมเคสก็ไม่ใช่จะเบาๆ เพิ่งเปลี่ยนเป็น Armor + เนี่ย เฮ้ออออ

ปล. นี่เป็นประสบการณ์ตรงของผม ใครชอบ com7 ฟังแล้วไม่พอใจ ก็ถือว่าฟังผมบ่นละกันนะครับ และผมไม่ได้ชอบประกันใด หรือมีส่วนได้เสียกับประกันใดเป็นพิเศษด้วย
    Last edited by einepommes; 1 Jul 2008 at 21:22:24.

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

โชคดีที่ได้เปลี่ยน

ซื้อมาไม่ถึง 7 วัน แถมใช้จริงวันเดียว และ ไม่ได้เป็นคนไปยุ่งกับการ์ดจอเลยเนี่ย ไม่ได้เปลี่ยนก็ไม่รู้จะพูดไงแล้วครับ

Bookmarks

Bookmarks