Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลง WinME กับ XP ให้เลือกบูทเข้า ทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลง WinME กับ XP ให้เลือกบูทเข้า ทำยังไงครับ

พอดีเครื่องลง WinME ไว้ อยากใช้ WinXP บ้างบางครั้งครับ

อยากให้เวลาบูทเครื่องให้เลือกว่าจะใช XP หรือ winME ทำยังไงครับ

แนะนำด้วย

ขอบคุณครับ

เอ๋

สาธุ ใครดันขอให้หล่อ ขอให้รวย ให้ได้แฟนสวยๆ ฟันใส่เหล็กดัด ค๊าบ

Comment

ให้ลง winMe ให้เรียบร้อยก่อนครับ
      เสร็จแล้วให้ลง WinXP

แผ่น WinXP ต้องเป็นแผ่นแท้ที่สามารถติดตั้งในระบบวินโดว์ได้เลยครับ
      ถ้าเป็นแผ่นติดตั้งแบบต้องตั้ง boot CD มันมักจะไม่ได้นะครับ
      พอใส่แผ่นแล้วจะมีให้เลือก 2 ตัวเลือก คือ
      1. ลงแบบอัพเกรด มันจะอัพเกรดเป็น WinXP
      2. ลงแบบ NEW จะให่เลือก partition ในการลง ก็อาจะเปลี่ยนไปลงไดร์ D: แทน
      คราวนี้ถึงจะมีตัวเลือกให้ ในตอนบูต ครับ

Comment

ให้ติดตั้ง WinME ลงไปก่อนนะครับ ติดตั้ง WinME เสร็จแล้ว ค่อยลงWinXP ต่อไป แต่ตอนที่ลงWinXp อย่าลงไฟล์ Windows ทับที่ ไดร C: ให้เลือก ไปลงไว้ที่ ไดร D: แทน เวลาบูตเครื่อง ก็จะมี เมนู ให้เลือก Windows ที่ต้องการให้งานครับ

Comment

ลงwin meที่ drive D ก่อน แล้วก็ลงwin xp ที่drive C แค่นี้มานก็จะมีให้เลือกบูทเข้าแล้วครับผม

Comment

กราบขอบพระคุณงามๆครับผม

Comment

Working...
            X