overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: อยากต่อคอมออกลำโพงโฮมเธียเตอร์ต้องทำไงบ้างอะครับ

OverclockZone Member frenzy's Avatar

Default อยากต่อคอมออกลำโพงโฮมเธียเตอร์ต้องทำไงบ้างอะครับ

คือเดิมเลยผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะแต่ที่บ้านมี HT ของพ่อชุดนึงไม่ได้ใช้ถ้าต่อได้จะได้ไม่ต้องไปซื้อละ 555 ข้อมูลลำโพงพ่อนี้ไม่รู้เรื่องอะครับรู้แค่ว่าเขาต่อจากเครื่องเล่น dvd ผ่าน amp ไปออกลำโพงแค่นั้นละ เลยอยากถามว่าต้องซื้ออะไรเพิ่มเติมไม ปล.ต้องนี้เป็นsound ออนบอร์ดอยู่อะ คงต้องเปลี่ยนอยู่แล้วละ ไว้ตอนเย็นๆกลับบ้านแล้วจะลองเอารูปลำโพงกับ amp มาให้ดูครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ก็ต้องดูว่าบนเครื่องคอมนั้นรองรับการจ่ายสัญญาณออกแบบใด
    Analog (RCA, Mini jack)
    Digital (Coaxial, Optical)

และมาดูที่ AVR หรือตัวที่ใช้ถอดรหัสและขับลำโพงว่ารองรับ มีช่องต่อรับ
    สัญญาณเข้าแบบใด

ลองถ่ายรูปด้านหลังคอมช่วงจุดต่อต่างๆ และ หลัง AVR หรือตัวที่ใช้ถอดรหัสและขับลำโพง
    ว่าจะมีช่องต่อแบบใดครับ

น่าจะช่วยให้ได้คำตอบที่รวดเร็วและถกต้องมากขึ้นครับ (^-^)

OverclockZone Member frenzy's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1214910565

http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1214910565

รูปตามนี้อะครับ
    เขาใจว่า amp ต่อ coax ได้ แต่ไอ้ตรงออกจากคอมนี้สิ ไม่รู้ว่าจะต่อออกยังไงอะครับหรือต้องซื้อ sound card เพิ่มอะครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member garlic's Avatar

น่าจะใช้สายแปลงนะครับ mini to rca
    จริงๆก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้หรอก แต่เผอิญหาซื้ออยู่เหมือนกัน
    วิธีการก็คือซาวด์การ์ดธรรมดาๆทั่วไปหรือจะออนบอร์ดก็ตาม ต้องใช้สายที่ปลานด้านนึงเป็น mini jack (แจ๊คที่ใช้อยู่ทั่วไปเวลาเสียบกับซาวด์การ์ด)
    ส่วนอีกด้านน่าจะเป็น rca jack (มีสองเส้น ขาวกะแดง บางทีมีเหลืองด้วยแต่เป็นสัญญาณภาพ)
    ก็ตามนี้แหละครับหาซื้อสายนี้มาเสียบการ์ดกับแอม (ต่อHTต้องเปลี่ยนมาใช้การ์ดแน่นอน100%)

ไปหาข้อมูล MB มาแล้วครับ p5b-vm ต่อ coax ได้ดีใจจัง แล้วที่นี้ต้องไปซื้อสายอะไรมาเพิ่มอะครับ แล้วต่อช่องไหนหว่า

ADI® AD1988 8-channel High Definition Audio CODEC
    • Support Jack-Sensing, Enumeration, Multi-streaming and Jack-Retasking
    • Coaxial S/PDIF out port onboard
    • ASUS Noise Filter

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

บน mb จะมี s/p dif connector 3 pin

เป็น Ground +5v s/pdif

เราใช้ Ground กับ s/pdif เข้าหัว RCA จบ

OverclockZone Member CHALARMCHAI3's Avatar

เก็บข้อมูลๆๆๆ

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    บน mb จะมี s/p dif connector 3 pin

เป็น Ground +5v s/pdif

เราใช้ Ground กับ s/pdif เข้าหัว RCA จบ
    อ่าคือว่าผมต่อไม่เป็นอะครับไม่ทราบว่าจะช่วยอธิบายละเอียดหน่อยได้ไมอะครับว่าต้องใช้สายแบบไหนแล้วต่อยังไงอะครับ ขอบคุณ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ไม่เกิน 20 บาท
    Last edited by battlecruiser; 6 Feb 2009 at 10:29:42.

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

AVR รุ่นใหญ่จริงๆ (^-^)

ขอบคุณมากครับ

ไปคุยกับพ่อมาแล้วครับโดนด่าเละเลย ว่าจะเอาลำโพงราคาเป็นแสนไปต่อคอมได้ไง T T เซ็งจังเห็นดูหนังก็ไม่ค่อยได้ดูอยู่แล้วตังไว้ให้ฝุ่นจับอะชุดนี้ เพราะปกติพ่อจะเปิดอีกชุดที่มันใหม่กว่าอะ แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะพึงไปอ่านกระทู้เก่าของคุณเรือรบมาพอดีว่าต่อไปเสียงมันก็ไม่ใช่ 5.1 อะ เวลาเล่นเกม ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกเปล่านะ

สงสัยต้องกลับไปแผนเดิมซื้อลำโพงธรรมดามาใช้ คงจะเป็น x-540 อะครับทีนี้ปัญหามีอยู่ว่า
    1.ควรซื้อการ์ดเสียงเลยดีไหมอะครับหรือว่าทนออนบอร์ดไปก่อน
    2.ถ้าซื้อๆรุ่นไหนดีครับเอาไม่แพงมากอะสัก1-2k ละกัน
    3.เวลาใช้งานมันจะออก 5.1 ใช่ปะเวลาเล่นเกม กับดูหนังอะ
    เท่านี้ละครับขอบคุณมากมาย

Bookmarks

Bookmarks