Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควรชาดแบตโน๊ตบุคแบบไหนถึงจะแบตไม่เสื่อมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควรชาดแบตโน๊ตบุคแบบไหนถึงจะแบตไม่เสื่อมครับ

คือปกติถ้าผมชาดแบตเต็มแล้ว ผมจะถอดปลั๊กแล้วใช้แบตจนหมดแล้วค่อยชาดใหม่ แต่มีคนเคยบอกว่าให้ชาดค้างไว้เรื่อยๆเลย ถึงจะเต็มก็ชาดเอาไว้ ไม่งั้นแบตเสื่อม

ตกลงมันต้องทำแบบไหนครับ ถึงจะไม่เสื่อม

ถ้ารุ่นใหม่ก็เสียบค้างไว้ได้เลยครับ มันจะตัดไปใช้ไฟบ้านอัตโนมัติ ^ ^

Comment

ถ้าใช้ที่บ้านผมเอาแบตออกคับ แล้วเสียบไฟบ้านใช้งาน แบบนี้น่าจะทนที่สุด

Comment

ใส่คาไว้ ถึงมันจะตัดไปใช้ระบบไฟแหล่งข้างนอกก็จริง

แต่ความร้อนจาก Notebook จะทำให้ Battery อยู่ในอุณหภูมิที่สูงอยู่ตลอดเวลา ทำให้อายุการใช้งานสั้นลงได้

ใช้ที่บ้านไม่ได้เอาไปไหนก็ ควรชาร์ตให้เต็มแล้วถอดเก็บในที่เย็นและแห้ง ประมาณทุกๆ 2-3 เดือน ก็เอามาชาร์ตให้เต็มแล้วเก็บต่อ
        รับลองใช้ได้นานพอๆกับอายุ Notebook เลย เพราะลองทดลองมาแล้ว ตอนนี้ Notebook ของน้องแบตยังเก็บประจุได้อยู่เหมือนเดิม ทั้งๆทีซื้อมาเกือบจะ 6 ปีแล้ว การใช้งานเครื่องก็เปิด 24 ชม.ตลอด

Comment

เพิ่งรู้เหมือนกันครับ ว่าถอดแบตแล้วเสียบที่ชาดมันจะเปิดเครื่องได้ -*-

แล้วแบตผมเก็บไว้ในตู้เย็นได้ไหมครับ ไอที่แห้งและเย็นมันคือที่ไหนครับ บอกทีครับ

Comment

ไม่ต้องถึงขนาดน้าาาน
            จริงๆ ก็ได้ทุกที่ที่ไม่ร้อนและไม่อับเกินไปก็ได้ทั้งนั้นครับ ชั้นวางของ ชั้นหนังสือ ลิ้นชักที่ไม่อับ ใส่กันชื้นแบบซองไว้ด้วยซักซองก็ดี เหมือนตอนซื้อ

ประเด็นสำคัญเดียวกับท่านคิมบอกครับ อย่าลืม ชาร์จทุกสามเดือนเป็นอย่างน้อย

Comment

เครื่องผมอายุ3ขวบ
              ซื้อมาใหม่ๆใช้ได้2ชม.ครึ่ง ตอนนี้ได้2ชม.
              เวลาอยู่บ้านถอดแบท
              อยู่นอกบ้านใส่แบท

Comment

Originally posted by dragonbbc View Post
                เพิ่งรู้เหมือนกันครับ ว่าถอดแบตแล้วเสียบที่ชาดมันจะเปิดเครื่องได้ -*-

แล้วแบตผมเก็บไว้ในตู้เย็นได้ไหมครับ ไอที่แห้งและเย็นมันคือที่ไหนครับ บอกทีครับ
                Originally posted by estrellas View Post
                ไม่ต้องถึงขนาดน้าาาน
                จริงๆ ก็ได้ทุกที่ที่ไม่ร้อนและไม่อับเกินไปก็ได้ทั้งนั้นครับ ชั้นวางของ ชั้นหนังสือ ลิ้นชักที่ไม่อับ ใส่กันชื้นแบบซองไว้ด้วยซักซองก็ดี เหมือนตอนซื้อ

ประเด็นสำคัญเดียวกับท่านคิมบอกครับ อย่าลืม ชาร์จทุกสามเดือนเป็นอย่างน้อย
                ถูกต้องนะคราบ...

การที่ให้ไปเก็บที่เย็นและแห้งเพื่อลดขบวนการปฎิกิริยาเคมีในแบตไม่ให้เกิดและคาบประจุน้อยที่สุด

ที่แนะจริงๆก็คือมัดใส่พลาสติกหลายๆชั้นกันน้ำเข้าแล้วยัดใส่ตู้เย็นไป ถ้าได้ที่ใกล้ 0 องศาได้ยิ่งดี สมัยก่อนผมก็ลองทำแบบนี้มาเกือบ 2 ปี ก็ ok ดี แบตคลายประจุน้อยมาก จากการที่นำมาชาร์ตเพิ่มทุกครั้ง แต่เดี้ยวนี้ขี้เกียจทำละ

ดังนั้นการปฎิบัติจริงๆแล้วออกจะยุ่งยากไปนิดเพราะต้องกันน้ำและละอองน้ำในตู้เย็นได้ยาก ก็เอาไปเก็บแบบที่ท่าน estrellas บอกมาก็ได้ครับ ขออย่าให้แถวนั้นอุณหภูมิสูงและอย่าโดนแสงแดดนะครับ

Comment

เสียบค้างไว้ละครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                    ใส่คาไว้ ถึงมันจะตัดไปใช้ระบบไฟแหล่งข้างนอกก็จริง

แต่ความร้อนจาก Notebook จะทำให้ Battery อยู่ในอุณหภูมิที่สูงอยู่ตลอดเวลา ทำให้อายุการใช้งานสั้นลงได้

ใช้ที่บ้านไม่ได้เอาไปไหนก็ ควรชาร์ตให้เต็มแล้วถอดเก็บในที่เย็นและแห้ง ประมาณทุกๆ 2-3 เดือน ก็เอามาชาร์ตให้เต็มแล้วเก็บต่อ
                    รับลองใช้ได้นานพอๆกับอายุ Notebook เลย เพราะลองทดลองมาแล้ว ตอนนี้ Notebook ของน้องแบตยังเก็บประจุได้อยู่เหมือนเดิม ทั้งๆทีซื้อมาเกือบจะ 6 ปีแล้ว การใช้งานเครื่องก็เปิด 24 ชม.ตลอด
                    จะลองปฏิบัติตามค่ะ
                    Last edited by premiumup; 13 Aug 2008, 17:36:58.

Comment

เค้าห้ามใส่ช่องฟิต เพราะเสี่ยงต่อการระเบิด ควรใส่ชั้นล่างพอครับ

Comment

อย่างนี้ต้องลอง

Comment

Originally posted by indycafe12 View Post
                          เค้าห้ามใส่ช่องฟิต เพราะเสี่ยงต่อการระเบิด ควรใส่ชั้นล่างพอครับ
                          แบบนี้ผมแนะนำให้เอา ไข่ + น้ำมัน ใส่เข้าไปด้วย
                          ถ้ามันระเบิดจริงก็ ตู๊มมมมมมมมมมมมมมมมม เสดออกมากลายเป็น ไข่ระเบิดพร้อมเสริฟ

โอกาสที่ความเย็นจะทำให้เกิดการระเบิดนั้น ตั้งแต่ผมเรียนมายังไม่เคยเห็นนะ
                          แล้วส่วนมากจะเจอแต่คำแนะนำให้แช่ช่องฟรีส เพื่อยืดอายุการใช้งาน
                          ( 10 ปีกว่าผ่านมา คำแนะนำก็ยังเป็นแบบเดิม )
                          แล้วอุปกรณ์พวกนี้ ช่วงอุณหภูมิการใช้การมันกว้างเกินกว่าที่จะระเบิดง่ายๆ

Comment

เอาเข้าไป เหอๆ

Comment

ถ้าเป็นแบตลิเทียมใน notebook รุ่นใหม่ๆ จะมีอายุการใช้งานนับจากวันที่ผลิตคุณจะใช้หรือไม่พอมันหมดอายุ แบตก็จะเสื่อม
                              คนโดยมากจะไม่รู้ อ่านเจอใน wiki

โดยรวมแล้วใส่แบตใช้ตามปรกติก็ดีอยู่แล้ว ถ้าวันใดไฟดับหรือใครมาเผลอดึงปลั๊กเรา คอมก็ยังไม่ดับไปด้วย
                              เค้าทำมาให้ใช้ก็ใช้ไปเถอะ

แล้วพยายามอย่าให้แบตลิเทียมไฟหมดนานๆมันจะยิ่งเสื่อมเร็ว ทางที่ดีที่สุดคือชาร์ตให้เต็มอยู่เสมอ
                              ดีกับแบตและดีกับเราด้วย

Comment

Working...
                              X