Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับเกี่ยวกับ Nero

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับเกี่ยวกับ Nero

คือได้ลบ Nero v.7 ออก แล้วลง v.6 ปรากฏว่าภาพไฟล์วีดีโอไม่ยอมโชว์เวลาเปิดดูไฟล์ใน IE
    ก็เลย ทำ System restore กลับ ปรากฏว่าปัญหาเรื่องไฟล์ภาพหาย
    แต่ว่า Nero v.6 ไม่อยู่แล้ว และลงใหม่ไม่ได้ โดยมันบอกว่าให้ลบตัวเก่า ( v.7 )ทิ้งก่อน แต่ก็ Uninstall ตัวเก่า(v.7)ไม่ได้เนื่องจากทำ System restore มาทำให้ไฟล์บางตัวหาย จะลง v.7 เพื่อ repair ก็ไม่ได้เนื่องจากลบตัว install ไปนานแล้ว
    ทีนี้จะต้องทำยังไงถึงจะลง Nero ได้ครับ (ถ้าลง v. ใหม่กว่าอย่าง v.8 จะลงได้ไหม)

ลองลง Nero 8 ไปเลย

Comment

ลองลง v.8 แล้วมันก็บอกให้ลบตัวเก่าออกครับ
      พอกดลบ ซักพักมันก็จะขึ้นว่า "ลบไม่ได้ เพราะShell manager เสียหรือหายไป"
      ทำยังไงถึงจะลบตัวเก่าออกไปได้ครับ

Comment

มีคนแนะนำให้ใช้ ตัวอื่นลบเยอะแยะมากมายนะ แต่ผมใช้วิธีนี้ โบราณหน่อยแต่รับรองผลครับ เป็นไฟล์ PDF นะ

เครดิต : ท่านฟ้าสางที่บางกอก บ้านมหาดอทคอม
        Attached Files

Comment

ตอนนี้ลอง restore ไปมาดู มันจะมี 2 กรณีอะครับที่เป็นปัญหา

1.กรณี restore ไปตอนลบ Nero v7 ออก
          สามารลง ใหม่ได้แล้ว แต่กลับเจอปัญหาคือ
          พวกThumbnail ของไฟล์วีดีโอมันไม่ยอมโชว์ภาพ
          ทำให้แยกไฟล์วีดีโอที่มีอยู่เยอะแยะในเครื่องไม่ออกว่าอันไหนเป็นอันไหนอะครับ
          (เข้าใจว่าเป็นเพราะ Nero นี่แน่นอน)

2.กรณี restore ไปตอนมี Nero v7
          Thumbnail พวกไฟล์วีดีโอโชว์ปกติ แต่ uninstall nero ไม่ได้ ลงv.ไหนใหม่ก็ไม่ได้ด้วย

ทำยังไงดีครับนี่ แบบในข้อแรกจะมีวิธีแก้ไหมครับ

ปล.ถ้าลบไฟล์ใน Registry ตามใน pdf แบบบนี้ก็เท่ากับมีปัญหาเรื่อง Thumbnail ด้วยอะสิครับ

Comment

ลบเพื่อลงเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดครับ จะลงแบบเต็มก็ได้จะมีรวมหมดรวมทั้ง แบ๊คอัพดิสน์ มีเดียเธียเตอร์ โชว์ไทม์ ผมใช้เวอร์ชั่น 8.3.2 อ่ะ ถ้าไม่ลบใน Regedit จะลงเวอร์ชั่นอื่นไม่ได้หรือจะลงเวอร์ชั่นไหนๆ ก็ไม่ได้ เพราะ ยังมีตัวจับ LC อยู่ ทำตามขั้นตอนเลยครับ ลบในเครื่องก่อนท่านลองค้นหาดูดิ นั่นคือเราต้องอัพกะนีโร ลบทิ้งซะ

Comment

ก็ดีนะ

Comment

นู่เลิกกะnero ตั้งนานแล้วค่ะ

Comment

แก้ได้แล้วครับ restore ไปตอนเอา v7 ออก แล้วไปหาตัวแก้เรื่อง thumbnail เอาครับ
                  ตอนนี้ลง nero อันใหม่ได้แล้ว ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                  X