Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับการ write dvd9 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับการ write dvd9 ครับ

write แล้ว successful ครับ แต่พอจะเปิดดู มันไม่มีข้อมูล no disk

ผมดูตรงเนื้อแผ่น ตรงวงใน มันกว้าง ซึ่งผิดปกติจากที่เคย write แล้วอ่านได้ คือถ้าอ่านได้ วงในจะแคบกว่านี้ครับ

ผม write มาหลายแผ่นแล้วครับ เท่าที่สังเกตคือ ถ้าวงในแคบ อ่านได้ แต่ถ้าวงในกว้าง จะอ่านไม่ได้

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ทำไมมัน write ไม่เหมือนกัน

ผมใช้ ashampoo burning studion 7.21 ครับ

ช่วยผมด้วยครับ แผ่นแพงอ่ะ

ผมมี dvd write 2 ตัว ผมใช้ write ทั้ง 2 ตัว มีปัญหานี้เช่นกัน แต่ไม่ทุกครั้งครับ

asus 2014L1T (sata)
    pioneer 115bk (IDE)

ลองเปลี่ยนโปรแกรม burning ดูครับ

Comment

Nero ใช้ไม่ได้หรอคับ ผมไม่เคยไร้ท์ด้วยสิ้

Comment

ลองเนโรคับ ครอบจักรวาล

Comment

น่าจะ software กับตัวแผ่นซึ่งคุณภาพไม่เท่ากันทุกแผ่น ตัว writer ก็มีส่วน เคยส่งแผ่นไปให้คนอื่น write D9 ให้เค้าก็ดึงลงเครื่อง ไรท์ดู success แต่คอมเองมองว่าเป็นแผ่นเปล่า แต่พอผมลองไรท์เองกลับไม่เจอปัญหาใดๆ แผ่นยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน pack เดียวกันด้วย

พูดยากอาจเป็นที่ software แผ่น writer os ได้ทั้งนั้น

Comment

อาจจะเป็นที่ไฟล์ครับ

อย่างโหลดตามเว็บบิต แล้วมันเสร็จ 100% แล้ว แล้วมาไรท์ บางทีมันจะไรท์ได้แต่ไม่มีข้อมูล อันนี้เสียแผ่นไปหลายครั้งมาก

ก็ ลองลบไฟล์จาก ใน โปรแกรมบิต แล้วโหลดใหม่ ไม่ต้องลบตัวไฟล์มันนะครับ ลบแค่งานในโปรแกรมบิต แล้วโหลดใหม่ ให้มันเช็คไฟล์อีกครั้งนึง มันอาจจะโหลดมาไม่ครบ

ถ้ามันเสร็จแล้ว ก้ไปที่ไฟล์ แล้ว คลิกขวาลองเปิดด้วย winrar ดูว่ามันเปิดได้หรือไม่ ในกรณีที่เป็นไฟล์ image ทั้ง .iso, .nrg อะไรทำนองนี้ครับ

Comment

ผมใช้ nero ก็ไร้ท์ได้ครับ

ไร้ท์ DVD9 ทีนึง ก็คิดหนักเหมือนกัน แผ่นหลายสิบบาท

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

- file ไม่มีปัญหาครับ เพราะผม write อีกครั้งก็ใช้ได้
                - เพิ่งลง ตัวใหม่ 8.02 เพิ่ง write ไป 2 แผ่น ยังปกติดีครับ

Comment

Working...
                X