Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประสบการณ์หลังจากเปลี่ยนมาเป็นHD4850ครับ(ยาวมาก)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประสบการณ์หลังจากเปลี่ยนมาเป็นHD4850ครับ(ยาวมาก)

หลังจากเมื่อวานได้เปลี่ยนการ์ดจอมาเป็นhd4850 ขอเล่าถึงข้อดีข้อเสียแต่ละตัวนะครับ

เดิมทีใช้8800gts g80 320m อยู่นะครับ

การเล่นเกมส์Grid ปรับสุดหมด 1680*1050 all ultra+msaa 4x อะไรนี่แหละในเกมส์ที่มีให้ปรับ เล่นไม่ไหวครับ จะมีปัญหาหนืดๆ ลดมาเหลือ2x ก็เล่นได้ลื่น แต่ถ้าเวลาdriftหรือแข่งแล้วเกิดการชนทำให้มีฝุ่น ปรากฏว่าเฟรมเรตร่วงลงเยอะเลยครับ จะหนืดๆ เป็นบางครั้ง

PES2008 เวลายิงเข้าหรือพักครึ่งที่จะมีcgให้ชม ก็จะมีปัญหาเฟรมเรตตกลงอีกเหมือนกัน

COH OF เล่นskirmes ปรับสุดหมด ลื่นดี แต่พอเล่นเนื้อเรื่อง ปรากฏว่ากระตุกกระจายเลยครับ

เมื่อวานพอดีขาย8800gts ได้มา4500- บวกกับขายsink ได้1000- ขายเมาส์ได้900- แฮๆ เล่นซะตอนนี้ใช้md techแทนครับ แต่ก็โอเค ถ้าใช้กับหัวPS2จะดีกว่าใช้USB ก็จัดการดิ่งไปพันทิพย์ หลังจากวันอาทิตย์ไปดูลาดราวมา อืมมมม การ์ดตรากบ ราคาน่าสน เหลือตัวเดียว ประกันน้อยกว่าเจ้าอื่นหน่อย การ์ดงานreference กล่องเป็นกระดาษ ไม่ใช่กล่องกางเกงในก็ไม่ลังเล ซื้อมาล่ะครับ

ฮิๆ การ์ดตรากบ ถ่ายไฟฉายยังมีถ่านตรากบ ทำไมการ์ดจอจะตรากบบ้างไม่ได้

ประกอบลงเครื่อง อันดับแรกจัดการflash bios ปรับรอบพัดลมก่อนเลย หุๆ ดังมากๆ 7000-7800 รอบ พอดีผมปรับรอบสูงเกินไปหน่อย วันนี้เห็นมีวิธีปรับโดยccc หน้ามืดเลย -.-" เสียเวลาอีกแระ ไว้ค่อยทำ

หน้าgpuz หุๆ 660 นี่ได้แค่test เล่นเกมส์เกิดartifactครับ ผมเล่นเกมส์ที่635/1000 รอเปลี่ยนsinkก่อน ไบออสตัวนี้ใหม่กว่าชาวบ้านแฮะ msi ใหม่สุดก็004 มั้ง ตัวหลังก็00000 ของpalitก็ตามรูป ตอนนี้ยี่ห้ออื่นๆคงไบออสเหมือนๆกันหมดล่ะมั้ง

อุณหภูมิหลังจากflash biosหุๆ ดูรอบพัดลมครับ เล่นเกมส์ขึ้นไป7800รอบเลย

จัดการลงdriver 8.6+hotfixแล้วนะครับ

เล่นเกมส์
    Grid เอ่อ มีให้ปรับสูงสุดก็8msaa แต่ผมเล่นที่4msaa พอแระ 8ยังไม่ได้ลองปรับ all ultraหมด ปรากฏว่าลื่นกว่าครับ ปัญหาเจอฝุ่นแล้วlag ไม่มีเลย เฟรมเรตไม่เปิดv-synce นี่ขึ้นไป70อัพตลอด เยี่ยมมาก

PES 2008 ก็ไม่มีปัญหาlag ตอนเจอcg แล้วครับ แล้วก็พื้นหญ้า การ์ดตัวเก่า เวลาzoomเข้าไปดูฉากreplayปรกติจะเห็นหญ้าเป็นเส้นๆ แต่โดยรอบมันจะเกลี่ยไม่เนียน ตัวนี้เกลี่ยพื้นผิวเนียนกว่า อธิบายไม่ถูก ไม่ได้capเปรียบเทียบ แต่ไม่อุตริตามกระแสati ภาพสวยแน่นอน

COH OF ลองเล่นเนื้อเรื่อง ไม่เจอปัญหาlagแล้วครับ

crysis งัดมาเล่นอีกรอบ เอ่อ ภาพสวยดีแฮะ 1280*1024 all high ก็35-40อัพ เฉลี่ย40บริเวณชายหาด ไม่ต้องพูดถึงฉากparadist อิๆ ไม่ไหวครับ แต่ภาพสวยงามมาก อันนี้ยืนยันว่าcrysisภาพสวยกว่า ส่วนgrid กับpesนั้นไม่ค่อยต่าง (อ่อ อย่าเปรียบเทียบภาพcapนะครับ ภาพที่เห็นจริงผมว่ามันสวยกว่าจริงครับ ไม่ใช่แฟนati และเห่อการ์ดใหม่แต่แค่เล่าจากประสบการณ์ให้ฟัง)

แล้วก็การเล่นเกมส์นั้น grid หากเปิดv-synce ที่ตัวเกมส์ การ์ดเก่า ก็คือดีเลยไม่มีปัญหาภาพเป็นคลื่น แต่hd4850จะมีคลื่นครับ ต้องเปิดในcccให้always on เลย จะfixไว้60เฟรม smoothกว่าตอนไม่เปิดอีกครับ+ไม่มีปัญหาเจอคลื่น

ดูหนัง

หลายคนคงได้ยินเรื่องกระแสATI ดูหนังภาพสวย แต่อันนี้จากที่ประสบการณ์ใช้งานมาอ่ะนะ

ไฟล์HD ผมมีแต่เป็นHDTV Rip มาเป็นรายการที่สาวๆc-uteและวงอื่นๆไปงานอะไรนี่แหละ 1080P ไฟล์MPG2 เปิดกับPower DVD(แน่นอน ไฟล์mpg2 เปิดใช้งานhardwareได้)

ความลื่นไหลนั้นผมว่าati ลื่นไหลกว่านะไม่มีlagบางจังหวะ ส่วนความสวยนั้น ปรากฏว่าผมยกให้nvidiaล่ะกัน(ขี้เกียจพิมพ์ชื่อการ์ดแระ) ผมล่ะงง? เอ่อ พอใช้งานจริงถึงได้ทราบเกลี่ยสีผิวนี่เนียนกว่าเห็นๆเลยครับnvidia ส่วนati ยิ่งเปิดforce bobล่ะ ยิ่งไปกันใหญ่ ภาพมันจะออกแนวเบลอๆที่ผิวหน้า(นักร้อง) ใช้cpu ก็พอๆกันครับ น้อยดีเหมือนๆกัน

ไฟล์MPG2 DVDล่ะ อันนี้หมัดเด็ด ชอบมากๆ

ถึงแม้ATI ดูDVDแล้ว ภาพอย่างที่บอกก็ยังมีปัญหา ทางที่ดีไม่เปิดforce bobล่ะจะดีกว่า ดูกี่เรื่องๆเป็นเหมือนกันครับ สีสันนั้น บอกได้คำเดียวว่า พอๆกัน เผลอๆความเนียนผมชอบnvidiaมากกว่าซะงั้น

แต่ว่าati ภาพโดยรวม ถ้าเจอฉากมึดมันจะไม่มึดตึ๊บจนไม่เห็นรายละเอียดใดๆ กลับเป็นว่าให้รายละเอียดภาพดีกว่าnvidiaนะ nvidia เจอภาพที่โทนสีมึดๆกับสีอื่นเข้าไป เล่นมึดซะ อันนี้ยกให้ATIครับ

และที่ว่าหมัดเด็ดก็คือ Corel WinDVD9 หลายคนบอกไม่สมบูรณ์ แตกแล้วไฟล์เสีย ผมโหลดบิทเวปนอกมา ใช้ดีครับ ปรกติ+ลงsnได้ ที่ผมชอบโปรแกรมนี้เพราะมันมีหัวข้อall to HD นี่สุดยอดกว่าตัวเก่าที่มีเปิดแค่trimension dnmอีกครับ ภาพที่ได้ใกล้เคียงกับการดูhdนะ แต่อย่างที่ว่า ไม่ใกล้มากนักแต่ก็ดีกว่าดูโดยไม่เปิด nvidia เปิดall to hd ทุกหัวข้อ ภาพที่ได้มันจะsmoothมากๆ *แต่มีปัญหาlagเป็นช่วงๆ และดูนานๆ ภาพจะไม่ตรงกับเสียง และที่สำคัญ ซัดCPUไป50-68%ทั้งสองcore ถ้าไม่เปิดหัวข้อนี้ก็ใช้cpuน้อยครับ ปรกติ มาatiบ้าง เปิดall to hd ปรากฏว่าภาพsmooth น้อยกว่านิ๊ดดดดดเดียวแต่สม่ำเสมอ และไม่lagกับมีปัญหาภาพไม่ตรงกับเสียงแล้ว และก็ใช้CPU แค่20-28% เป็นไงครับ หุๆ สุดยอดดดดดดด อ้อ บอกไว้ก่อนนะครับ ใครว่าการ์ดจะดูหนังต่างกันเฉพาะเปิดhardwareเท่านั้น ผมว่าไม่เชิงถูกไปทั้งหมดนะ ถ้าผมไม่ได้ใช้ทั้งคู่มาก่อนคงไม่กล้าพูด เพราะwindvd9 นั้น หากเปิด all to hd มันจะไม่สามารถใช้hardware decodeได้ ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ทำไมคุณภาพ ความsmooth และอัตราการใช้CPU ถึงต่างกันอย่างเห็นได้ชัดล่ะครับ เอ่อ น่าคิดไหมครับ?? อ่อ แถมนิด ภาพatiเหมือนจะคมกว่า แต่ดูdvdแล้ว อืมมมม เหมือนมันจะมีnoise มากกว่าด้วยครับ

ไฟล์อื่นๆ xvid divx นั้น ผมก็ว่าต่างกันอยู่ดีนะ ลงk-lite megacode pack +mpc เปิดใช้direct 3d กับshader อะไรนั่นนี่แหละ เคยลองทำแล้วทั้งคู่ ภาพก็ต่างกันอยู่ดี ผมก็งงๆ หน้าไบออส(บอกแล้วจะหาว่าผมฟุ้งซ่านอีก) มันก็ต่างกันอยู่ดี ati ภาพมันจะคมกว่า แต่เป็นหยักๆหน่อยพวกตัวหนังสือ ส่วนnvidia ภาพsmoothออกเบลอๆ

เป็นไงครับ ยาวเหยียด หวังว่าคงไม่มีใครบ้าอ่านจนจบนะครับ ที่เล่าให้ฟังนี่คือประสบการณ์การใช้จริง ไม่ใช่นั่งอ่านreviewเวปนอกมาเล่า และไม่ได้อุตริตามกระแสatiภาพสวยแน่นอน อันไหนดีกว่า อันไหนไม่ดีผมก็บอกตามนั้น ไม่ได้รับเงินใครมาเขียนเน๊อ คืออยากเล่าให้ฟัง เผื่อคนอื่นๆอยากรู้เรื่องความต่าง จะเปลี่ยนการ์ดจอดีไม๊ ก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ล่ะครับ ถ้าไม่เดือนร้อนก็ตามใจ(แต่การ์ดโคตรร้อนเลย หุๆ ถ้าไม่ปรับรอบพัดลม ไม่กล้าใช้เลยครับ)

ร้อนแรง นะ
    ทนหน่อยเพื่อความแรง

Comment

เขียนได้ดีคับ
      หลักฐานคือทำไมถึงมี 4850 ออกมาวางขายทั้งๆ ที่เพิ่งออกมาใหม่
      คืออีกสาเหตุนึง

Comment

ดีครับ เล่าประสบการณ์ตรงแบบนี้ชอบๆ ดีกว่ามาดิสเครดิตกันไปกันมาลอยๆ..

Comment

Originally posted by zerocs View Post
          หลักฐานคือทำไมถึงมี 4850 ออกมาวางขายทั้งๆ ที่เพิ่งออกมาใหม่
          งงครับ แปลว่าอะไร?..

Comment

ผมว่าเทคโนโลยี 9600GT น่าจะ ทำให้ฉากมืด ดูดีมิติมากกว่า ATI นะครับ เท่าที่ลองดู ไฟล์ .MKV อ่าครับ

Dynamic Contrast Enhancement

Comment

งงเหมือนกัน

Comment

ชิชะ ซื้อกันเยอะเดี๋ยวก็อยากได้ซะมั่งร๊อกก

Comment

อ๋อ get แระครับ คงหมายถึงว่าทำไมhd4850 เนี่ย มีวางขายในไทยเร็วมาก ทั้งๆที่ati เพิ่งเปิดตัวมา คงหมายถึงประสิทธิภาพ+ราคามันดีสู้ด้วยราคากับประสิทธิภาพกับอีกค่ายได้แน่ (หรือคิดในอีกแง่ ห่วย? รีบๆวางขายเร็วๆก่อนที่อีกค่ายจะออกตัวmainstremeที่ราคามาพอฟัดพอเหวี่ยงกัน) เอ่อ อันนี้งงต่อไปคิดแง่ไหนหว่า

ก่อนผมจะซื้อก็pmไปถามคุณFarid1412เมื่ออาทิตย์ที่แล้วมั้ง คนแรกๆเลยมั้งที่ซื้อมาแล้วreviewให้ฟัง หุๆ ได้มาแล้วก็ไม่ผิดหวังครับ เยี่ยมเลยati เป็นการ์ดatiตัวที่2 ที่เคยใช้ ก่อนหน้านี้ก็x1600pro ยาฆ่าหญ้า(ตอนนั้นoem palit เอ่อ งง ati ทีไรเจอpalitทุกที แต่ทีนี้มาแบรนตัวเอง+งานreference อิๆ ไม่หวั่นครับ ราคาถูกกว่าเจ้าอื่นเยอะ) nvidiaที่เคยใช้ก็fx5200 6600td 7900gt 8800gts คืออย่าที่เห็น ผมใช้nvidiaมาเยอะแระตั้งแต่series5ถึง8 ส่วนgf3 ti ก็มีอีกเครื่อง กับgf4 และ5ที่ยังใช้อยู่กับอีกเครื่อง ไม่ได้เป็นพวกติดแบรนอะไรหน่ะครับ อันไหนคุ้มตังก็ใช้

ว่าแต่พูดถึงไฟล์mkv อิๆ มีใครเขียนแผ่นขายบ้างครับ อยากได้แค่มีsub ไทยก็พอแระ ไม่มีเน็ตโหลดครับ ขอราคากันเองๆหน่อยเน๊อ

Comment

Originally posted by zerocs View Post
                    อ่านไม่เข้าใจ สรุป งง?

Comment

Originally posted by tarantula View Post
                      ชิชะ ซื้อกันเยอะเดี๋ยวก็อยากได้ซะมั่งร๊อกก
                      เอาสิครับ ผมเพิ่งประกอบเสร็จนี่แหละ เข้าวินโดวส์แรงขึ้นเห็นๆ

Comment

คงจะสื่อว่า ทำไมถึงมีคนเอามาวางขายมือ 2 ทั้งๆที่มันเพิ่งออกใหม่

มากกว่ามั้ง

Comment

Originally posted by oh!great View Post
                          คงจะสื่อว่า ทำไมถึงมีคนเอามาวางขายมือ 2 ทั้งๆที่มันเพิ่งออกใหม่

มากกว่ามั้ง
                          จากการอ่านทวนดูหลายๆรอบ ผมก็เข้าใจว่ายังงี้เหมือนกันครับ

ถ้าเป็นตามนี้จริง ผมว่าเค้าต้องจำผิดแล้วล่ะ จำได้ไหมว่าตอน 9600GT ออกใหม่ๆ การ์ดออกได้ 2-3 วันก็มีคนเอามือสองมาปล่อยกันตรึม เป็นการ์ดมือสองสุดร้อนแรงอยู่พักใหญ่ แต่ 4850 นี่ออกมาได้ราวๆ 2 อาทิตย์แล้ว ผมเพิ่งเห็นคนปล่อยมือสองในบอร์ดมาเก็ตกันแค่ 2-3 คนเอง..

Comment

และก็ที่วางขาย 1.ขายของใหม่palit ขายไปหมดแล้ว 2.ลงไว้แล้วก็เปลี่ยนใจไม่ขายpalitเหมือนกัน 3.อันนี้คนเดียวครับที่ลงขายอยู่ บอกว่าไม่แรงเท่า8800gt ซึ่งคุณFarid1412 ก็ได้comentไว้แล้วครับเรื่องความแรง เขาก็เคยใช้8800gt มาก่อน ไปหาๆอ่านเอาครับ

เรื่องหนังHD อิๆ รออยู่นะครับ อยากได้เรื่องstardust มักๆ เรื่องอื่นๆก็สน pmมาโลด ขอราคากันเองหน่อยย~

Comment

โชว์ผลคะแนนให้ดูกันหน่อย ซิ ^ ^ อย่ามาเปรียบกับของผม

Comment

Working...
                              X