overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: JBL Soundstick 2 เป็นไงบ้างเพื่อนๆช่วยวิจารณ์ทีครับ

OverclockZone Member Transister's Avatar
    แถวๆเชียร์รังสิต

Default JBL Soundstick 2 เป็นไงบ้างเพื่อนๆช่วยวิจารณ์ทีครับ

ผมสนใจตัวนี้อยู่ครับ กำลังหาข้อมูลมาตัดสินใจซื้อ อยากรู้ข้อดีข้อเสียและลักษณะเสียงมันน่ะครับ
    ไม่ทราบว่ามันจะเหมาะเอาไว้ฟังเพลงไหมครับแนวไหนที่มันถนัด ท่านไดที่เคยใช้หรือที่ครอบครองมันอยู่ช่วยมาแชร์ประสพการทีครับ หรือมีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่าก็เสนอมาได้ครับงบที่ 8,000-10,000ครับ

ปล. เพลงที่ผมฟังอยู่ตอนนี้ก็พวก แนวร็อก ทั้งหลายครับไฟร์ 320kpbs พวกวง dreamtheater ,vinne moore,แล้วก็พวกเพลงjazz ครับ ใช้ foobar 2000 ครับเป็นโปรแกรมเล่นไฟร์เพลง

ขอบคุณทุกความเห็นที่มาแบ่งปันความรู้ครับ
    Last edited by Transister; 2 Jul 2008 at 14:52:37.

OverclockZone Member

ผมว่าไม่คุ้มนะครับ ถ้าคิดถึงด้านเสียง แต่ถ้าอยากได้ design ก็มีตัวนี้แหละที่ทำออกมาใสๆ
    ถ้าฟังแนวนี้ผมแนะนำ klipsch promedia 2.1 gmx เลยครับ
    Last edited by vrthestar; 2 Jul 2008 at 10:59:22.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

SS2 กับแนว Dream Theater หรือ แนว Rock , Metal , Progresive metal คงลำบากหน่อยล่ะครับ เพราะดังมากไม่ได้ ดนตรีหลายชิ้นแยกแยะเครื่องดนตรีลำบาก (Metal ก็มี Image ของ Metal นะ) แต่เอาไปฟัง Jazz , Classic ล่ะก็พอไปได้ครับ

OverclockZone Member bazara's Avatar

...
    Last edited by bazara; 2 Jul 2008 at 11:58:48.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เหมารวมทั้ง JBL คงน่าใช่ครับ อย่าง Northridge E ก็ฟัง Metal ได้ดีนะ

มีคำถาม ถามกันเล่นๆ ครับ JBL ที่คุ้นหู คุ้นตา ย่อมาจากอะไรครับ ?

bose ฟังแนว rock เหรอเนี่ย

James Bullough Lansing

แล้วเขาเป็นใคร ขอประวัติหน่อยครับ

OverclockZone Member Transister's Avatar

น้อมรับทุกความเห็นครับผม อาจจะต้องเปลี่ยนเป้าหมายละครับ

= ="
    เด๋วผมหาใน google ให้ละกาน
    5555

http://en.wikipedia.org/wiki/James_Bullough_Lansing

ว่าแต่ Soundstick II อันนี้มันของ harman มิใช่รือ

OverclockZone Member exheyyo's Avatar

harman kardon SS II จะเอามาฟังเพลงพวกนี้?????

ถ้าเป็นผมนะ ผมวิ่งไปหิ้ว Klipsch gmx ดีกว่า คุณภาพต่างกันเยอะในราคาที่พอๆกัน

ดูจากรีวิว Klipsch gmx มันจะมีเสียงซ่าเบาๆจริงเปล่าครับท่านไดเคยใช้ตอบทีครับ

OverclockZone Member romeoh's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    ผมว่าไม่คุ้มนะครับ ถ้าคิดถึงด้านเสียง แต่ถ้าอยากได้ design ก็มีตัวนี้แหละที่ทำออกมาใสๆ
    ถ้าฟังแนวนี้ผมแนะนำ klipsch promedia 2.1 gmx เลยครับ
    แนะนำ klipsch promedia 2.1 gmx อีกเสียงครับ เหมาะฟัง rock มากว่า JBL Soundstick 2 เยอะครับ

ไม่ก็ klipsch promedia 2.1 thx ก็ได้ ห้อง hifi มีคนหิ้วมาขายอยู่ ราคาก็พอๆกับงบ จขกท พอดีครับ

ส่วนเสียง ซ่าๆ ของ klipsch promedia 2.1 gmx นั่น ตอนผมไปลองฟังที่พันทิพย์ ไม่ได้ยินนะครับ หรือเป็นเพราะว่าฟังในที่โล่งก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆไปลองฟังด้วยหูตัวเองเลยครับ

Last edited by romeoh; 2 Jul 2008 at 15:22:41.

Quote Originally Posted by Transister View Post
    ดูจากรีวิว Klipsch gmx มันจะมีเสียงซ่าเบาๆจริงเปล่าครับท่านไดเคยใช้ตอบทีครับ
    i dnt no. wait for a reply from real user la gun na kub

Quote Originally Posted by Transister View Post
    ขอตอบเลยแล้วกันครับ จากที่เคยฟังบลาๆๆๆๆ ไม่จริงครับ ช่วงนี้ทำไม GMX มีแต่ข่าวลือแฮะ เบสบวมบ้าง เสียงซ่าบ้าง

เจอแล้วครับตำนาน JBL Version ไทย

ในปี 1928 เมื่อวิศวกรอีเล็คทรอนิคส์ที่ชื่อว่า James Bullough Lansing ได้ทำการศึกษาและค้นคว้าอย่างหนักเพื่อการออกแบบระบบเสียงในภาพยนตร์ของ Warners Theater ซึ่งผลจากการทำงานหนักของ James Bullough Lansing ในครั้งนั้น จึงทำให้ภาพยนตร์เรื่อง The Jazz Singer ที่นำแสดงโดย Al Jolson เป็นภาพยนตร์เรื่องแรกของฮอลลีวู๊ด ที่สามารถสร้างความประทับใจให้แก่ผู้ชมทั่วโลก ด้วยภาพยนตร์ที่มีเสียงบทสนทนาของตัวละคร ที่ช่วยสร้างสีสันให้กับอุตสาหกรรมภาพยนตร์เป็นอย่างมาก

จากประสบการณ์ครั้งสำคัญนั้นเอง ทำให้ในอีกหนึ่งปีต่อมา Lansing ได้ก่อตั้งบริษัทของตนเองขึ้นมา และจากนั้นเอง จึงเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ JBL ก้าวเข้ามาสู่อุตสาหกรรมเครื่องเสียงมืออาชีพอย่างเต็มตัว ทั้งผลิตและค้นคว้าวิจัย ผลิตภัณฑ์ประเภทลำโพง JBL และ Driver Unit จนได้รับการยอมรับและถูกนำไปใช้รองรับการใช้งานในประเภทต่างๆอาทิเช่น PA Live Sound, Cinema Sound และ Recording & Broadcast มาแล้วทั่วโลก ผลิตภัณฑ์จาก JBL มีดังนี้

จะบอกว่า JBL แย่ไปหมดไม่ได้นะครับ ไม่อย่างนั้นไม่อยู่มานานหลาย 10 ปี
    Last edited by Aeromancer; 2 Jul 2008 at 20:40:24.

OverclockZone Member คิม's Avatar

ตามงบท่านเติมอีกนิดไปเอา klipsch promedia 2.1 gmx โลด เหมาะกับท่านแน่นอน อเนกประสงค์กว่า

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

แนะนำ GMX 2.1 ด้วยครับ เคยใช้มาทั้ง SS กับ GMX
    GMX ทิ้ง***งหลายช่วงตัวเลยครับ
    ยิ่งชอบ Rock แล้วนี่ไม่ต้องพูดถึงเลย ลุยยยย

ปล. แต่เสียงซ่าๆเบาๆ นี่มีจริงๆนา ของผมก็เป็น -*-

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    ขอตอบเลยแล้วกันครับ จากที่เคยฟังบลาๆๆๆๆ ไม่จริงครับ ช่วงนี้ทำไม GMX มีแต่ข่าวลือแฮะ เบสบวมบ้าง เสียงซ่าบ้าง

เจอแล้วครับตำนาน JBL Version ไทย

ในปี 1928 เมื่อวิศวกรอีเล็คทรอนิคส์ที่ชื่อว่า James Bullough Lansing ได้ทำการศึกษาและค้นคว้าอย่างหนักเพื่อการออกแบบระบบเสียงในภาพยนตร์ของ Warners Theater ซึ่งผลจากการทำงานหนักของ James Bullough Lansing ในครั้งนั้น จึงทำให้ภาพยนตร์เรื่อง The Jazz Singer ที่นำแสดงโดย Al Jolson เป็นภาพยนตร์เรื่องแรกของฮอลลีวู๊ด ที่สามารถสร้างความประทับใจให้แก่ผู้ชมทั่วโลก ด้วยภาพยนตร์ที่มีเสียงบทสนทนาของตัวละคร ที่ช่วยสร้างสีสันให้กับอุตสาหกรรมภาพยนตร์เป็นอย่างมาก

จากประสบการณ์ครั้งสำคัญนั้นเอง ทำให้ในอีกหนึ่งปีต่อมา Lansing ได้ก่อตั้งบริษัทของตนเองขึ้นมา และจากนั้นเอง จึงเป็นจุดเริ่มต้นที่ทำให้ JBL ก้าวเข้ามาสู่อุตสาหกรรมเครื่องเสียงมืออาชีพอย่างเต็มตัว ทั้งผลิตและค้นคว้าวิจัย ผลิตภัณฑ์ประเภทลำโพง JBL และ Driver Unit จนได้รับการยอมรับและถูกนำไปใช้รองรับการใช้งานในประเภทต่างๆอาทิเช่น PA Live Sound, Cinema Sound และ Recording & Broadcast มาแล้วทั่วโลก ผลิตภัณฑ์จาก JBL มีดังนี้

จะบอกว่า JBL แย่ไปหมดไม่ได้นะครับ ไม่อย่างนั้นไม่อยู่มานานหลาย 10 ปี
    โอ้วววว... เพิ่งรู้ครับ

ปล.เห็น Avatar ท่านแล้วก็ เปิด Fluorescent Adolescent ซักหน่อย อิอิ ชอบมากกกกกกกกกก

OverclockZone Member dragstar's Avatar

http://web.mac.com/kris.a/Kriss_Site...%E0%B8%A7.html

ลองอ่านรีวิวนี้ดู คงช่วยตัดสินใจได้เยอะ (แถมลำโพงที่ทดสอบก็มีใน Rank ที่ต้องการด้วย)

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม ผมจะได้มีตัวเลือกเพิ่มขึ้นครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks