Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราจะเอา SSD มาทำเป็น HDD ของ PC ตั้งโต๊ะได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราจะเอา SSD มาทำเป็น HDD ของ PC ตั้งโต๊ะได้ไหมครับ

เห็นว่ามันเริ่มจะถูกลงมากแล้ว และมันก็เร็วกว่า ร้อนน้อยกว่า เงียบกว่า กินไฟน้อยกว่า HDD แบบ

จานหมุนมากๆ เลยคิดว่า แทนที่เราจะเอา HDD แบบเก่า มาต่อ เรด0เรด1เรดอะไรต่ออะไร เพื่อให้

ทำงานเร็วขึ้น เราก็สู้เอาเจ้า SSD ตัวเดียวมาทำเป็น HDD เลยไม่ดีกว่าเหรอครับ ไม่ต้องกังวลเรื่อง

เสียงดัง ไม่ต้องไปหา พาวเวอร์ตัวใหญ่ๆแพงๆ ไม่ต้องกังวลเรื่องจะทำให้เคสร้อน อะไรแบบนี้อ่ะครับล

แถมยังทำงานได้เร็วอีกตั้งหาก ใครพอจะมีแนวทางบ้าง ช่วยแนะนำเป็น วิทยาทาน ทีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยครับผม

Solid State Disk ท่านเห็นราคามันรึยัง โคตรแพงเลยท่าน

Comment

มีตังค์ก็ทำเลยครับ

สำหรับผมมันยังแพงไป

Comment

ราคาแพงจน....ไม่น่าใช้ครับ
        ตอนนี้......

Comment

ไว้มันนเหลือ GB ละ 20-50 บาท จะซื้อ

Comment

คือว่าผมเห็นราคาจาก

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=231917

น่ะครับ เลยคิดว่าราคาก็ลดลงมาเยอะมากแล้ว ตัว 32GB ราคา169$X33= 5577 บาท

(เหอะตอนอ่านคิดลวกๆผักไม่ค่อยสุก นึกว่าราคาประมาณ4000) เลยคิดว่า ดูท่ามันจะแรงแซงทางโค้ง

ซะอีก เห็นราคาขนาดนี้ ถ้าไม่ใช่ พวก ฮาร์ดคอร์ คงไม่มีคนใช้แน่ๆ แต่ผมก็ยังอยากรู้อยู่ดีว่า มันจะเร็วมากกว่า

พวกเรดทั้งหลายมากไหม แล้วทำได้ไหม(น่าจะได้เพราะคอมไฮโซราคาโก้หรู เขาก็ใช้กันนี่เน๊าะ) อิอิ แต่ผมยังไม่

เคยเห็นเลย ไอ้คอมไฮโซ ได้ยินแต่เขาคุยให้ฟัง

Comment

ราคาสูงอยู่ครับ

รอราคาเท่า HDD แบบ SATA ค่อยน่าสนครับ

Comment

HDD กับ SSD ใช้ได้เหมือนกันทุกอย่างครับ

Comment

ลองแบบนี้ซิครับถูกกว่าเยอะ CF to IDE ตัวแปลง 250 บาท CF 1 G 300 กว่าบาท
                  Last edited by pookhem; 16 Aug 2008, 13:09:57.

Comment

Originally posted by pookhem View Post
                    ลองแบบนี้ซิครับถูกกว่าเยอะ CF to IDE ตัวแปลง 250 บาท CF 1 G 300 กว่าบาท
                    ร้านไหนที่พันทิบขายครับ 250 บาทถูกมาก
                    เว็บข้างล่างนี้ขายตั้ง 27 เหรียญ
                    http://www.addonics.com/products/fla...er/adidecf.asp

Comment

SSD = โครตแพง

Comment

แล้วมันจะเร็วหรือครับ

Comment

เร็วกว่า HDD ที่มีรอบเเค่ 7200.9 รอบ

Comment

Working...
                          X