Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้วิธีการ จำกัด ความเร็ว Net บ้าง ADSL2 +Router +4 Port DSL-2540T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้วิธีการ จำกัด ความเร็ว Net บ้าง ADSL2 +Router +4 Port DSL-2540T

รายละเอียด สาเหตุ
    1 สามารถจำกัดความเร็ว เน็ตได้หรือไม่ เช่น เน็ต 1 m แยกออก เป็น 2 ส่วนอะคับ
    2 ผมใช้ คอม 2 เครื่อง เน็ต 1 สาย True 1m
    3 Router ที่ผมใช้ ADSL2+Router +4 Port DSL-2540T
    4 คอม1 เล่น Gameonline คอม 2 ดูคลิป ดาวโหลด - อัพโหลด ไฟล

สรุป บ่นมานาน ผมอยากจำกัด ความเร็วของ net อะคับ 2 เครื่องทำได้ไหม ใช้โปรแกรมอะไร แล้วจะดูผลลัพท์ที่แสดงออกมาอย่างไร

ผมว่า ปกติ เเล้ว มันก็ เเชร์ให้อย่างละครึ่งเเล้วน่ะ

เเต่ ถ้าโหลด พวก บิท มันจะดึงเน็ตมาเกือบหมด อ่ะ

ต้องไปเซ็ต ที่โปรเเกรม โหลดอ่ะ .... ถ้ามีน่ะ

ถ้าอยากรู้ความเร็วว ก็ เข้าไปลอง ที่ speed test อ่ะ ของ ทรู ก็มีสปีดเทส น่ะ .... โชคดี คัฟ

Comment

เมื่อก่อนก็เคยตั้งแต่ตอนนี้ลืมไปแล้ว
      แต่มันต้องเข้า 192.168.1.1 เพื่อเข้าไปตั้งถ้าหาเจอจะมาบอกอีกที

Comment

Originally posted by amstel View Post
        เมื่อก่อนก็เคยตั้งแต่ตอนนี้ลืมไปแล้ว
        แต่มันต้องเข้า 192.168.1.1 เพื่อเข้าไปตั้งถ้าหาเจอจะมาบอกอีกที
        ปูเสื่อรอดูครับ

ปกติผมก็โหลดบิท เน็ต 2 เมก ใช้ 2 เครื่อง เร้าเตอร์รุ่นเดียวกับท่าน จขกท.แหละ
        แต่ผมใช้โปรแกรม Cfosspeed เพื่อช่วยแบ่งแบนด์วิทแทนครับ

เครื่องบนบ้านก็เล่นเกมออนไลน์ได้ปกติ ไม่แลค หรือโหลดช้าเลย

Comment

Originally posted by greatmazinga View Post
          ปูเสื่อรอดูครับ

ปกติผมก็โหลดบิท เน็ต 2 เมก ใช้ 2 เครื่อง เร้าเตอร์รุ่นเดียวกับท่าน จขกท.แหละ
          แต่ผมใช้โปรแกรม Cfosspeed เพื่อช่วยแบ่งแบนด์วิทแทนครับ

เครื่องบนบ้านก็เล่นเกมออนไลน์ได้ปกติ ไม่แลค หรือโหลดช้าเลย
          พี่ท่านทำเช่นไร ต้องลง2 เครื่องเลยมั้ย งับ รบกวน แจงทีงับ

รอ อยู่นะคับ น่าสนใจ

Comment

เข้าไปที่192.168.1.1 เลือกAdvance>>QoS>>เลือกที่PortMapping QoS แล้วเชิญปรับแต่งตามสบาย
            ดังรูป

Comment

ส่วนCfos ก็เข้าไปตั้งค่าให้ความสำคัญกับโปรแกรมนั้นๆ

Comment

Originally posted by amstel View Post
                เข้าไปที่192.168.1.1 เลือกAdvance>>QoS>>เลือกที่PortMapping QoS แล้วเชิญปรับแต่งตามสบาย
                ดังรูป
                ADSL2+Router +4 Port DSL-2540T มีส่วนนี้ช่ายมั้ยคับ เข้า 192.168.1.0 มานอยุ่ตรงไหนเอ่ย เข้าหน้า หลักมานแล้วไปทางไหนต่อ

Comment

เข้าทางIEหรือหมาไฟก็ได้ ที่ช่องแอตเดรสให้พิมพ์ 192.168.1.1แล้วกดEnter
                  รูปที่ให้ดูก็2540T เพราะผมก้ใช้ตัวนี้

Comment

ดันๆ ถ้ามีวิธีของ Edimax ด้วยยิ่งดี -*-

Comment

เข้าทางIEหรือหมาไฟก็ได้ ที่ช่องแอตเดรสให้พิมพ์ 192.168.1.1แล้วกดEnter
                      รูปที่ให้ดูก็2540T เพราะผมก้ใช้ตัวนี้
                      มีคนเคยบอกว่า รุ่นนี้ ไม่มี Qos อะงับ ผมหาไม่เจอ เดี๋ยวกลับบ้านก่อน มาดูอีกที ขอบคุณข้อความที่ส่งให้คับ

Comment

Originally posted by nanahara View Post
                        มีคนเคยบอกว่า รุ่นนี้ ไม่มี Qos อะงับ ผมหาไม่เจอ เดี๋ยวกลับบ้านก่อน มาดูอีกที ขอบคุณข้อความที่ส่งให้คับ
                        ใครกันที่บอกไม่มี

Comment

เจอ แว้วววววววววววว ขอคุณมากคับ เดี๋ยวลองซักวันสองวันก่อน จามาบอก เพระตอนนี้ เปลี่ยนเป็น 2 m แร้น เลือก ถูกป่าว
                          Last edited by nanahara; 3 Jul 2008, 21:57:44.

Comment

ผมคิดว่ามันจำกัดความเร็วนะคงไม่ได้แบ่ง แนะนำให้ใช้Cfosspeed แบ่งความสำคัญของแต่ล่ะโปรแกรมจะดีกว่า

Comment

ผมคิดว่ามันจำกัดความเร็วนะคงไม่ได้แบ่ง แนะนำให้ใช้Cfosspeed แบ่งความสำคัญของแต่ล่ะโปรแกรมจะดีกว่า
                              ป๋มเปลี่ยนเน็ตเป็ง 2 m แย้ว คานี้หละจาแบ่งได้มั้ย เซ็ตค่ายังงัย ใครช่วย อธิบายทีคับ

Comment

Working...
                              X