Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเล่นไฟล์ MKV มันเปิดฮาดแวร์ได้แล้วจริงหรือ การเล่นไฟล์วีดิโอต่างๆผมจะลองให้ดูกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเล่นไฟล์ MKV มันเปิดฮาดแวร์ได้แล้วจริงหรือ การเล่นไฟล์วีดิโอต่างๆผมจะลองให้ดูกัน

เกิดอะไรขึ้นเนี่ย เปิด DXVA ได้แล้ว กับไฟล์ MKV?

ประเด็นอย่างหนึ่งคือ ไฟล์นี้เป็นซับฝังในไฟล์วีดีโอไม่สามารถเปิดปิดซับได้ ในเมื่อซับมันรวมอยู่กับวีดีโอแล้ว มันจึงเหมือนกับเป็นไฟล์ที่ไม่มีซับทั่วๆไปนั่นแหละ

เดี๋ยวมาต่อ....ขอเกริ่นหัวเรื่องไว้อย่างนี้ก่อน
    Last edited by ARES; 2 Jul 2008, 20:31:03.

ขอเสริมสั้นๆครับ จากการเพิ่งได้จับการ์ดatiเป็นครั้งแรก ผมลงxpสลับกับvista 4-5รอบ เนื่องจากแต่เดิมเคยใช้xp ชอบมาก แต่ได้ข่าวว่า atiชอบvista โดยเฉพาะตอนดูหนัง ก็เลยลองซักหน่อย

-winxp ใช้ overlay หรือ vmr9 renderless ดูไฟล์ h.264 บางไฟล์(ไฟล์ในกระทู้ก่อนนั่นแหละ) กระตุก พอเปลี่ยนมาใช้ kmplayer แบบ default ดูได้ เลยสรุปว่า dxva ใช้ได้แต่มีปัญหา
    -vista ใช้ evr ลื่น

จบแล้วครับ

Comment

ดัน 1 ที

Comment

ใช้ HD3870 ขอแจมแล้วกัน ใช้ MPC-HC 1.1.0.2 (Media player classic Home cinema) +VMR9 (3d surface+Bicubic A(PS2.0)) บน WinXP แล้วใช้ mpc video decoder filter(ติดมากับ MPC-HC) เพื่อเปิดใช้ DxVA ก็ใช้ได้นะ 1080p CPU utilization 2-4% และ GPU utilization ก็ขึ้น(ปกติดูหนังแทบไม่ขึ้น) แต่ยังมีปัญหาเรื่อง compatibility กับ file 1080p ส่วนใหญ่ ที่ไม่เข้ามาตรฐาน DxVA ส่วนใหญ่เปิดได้กับ 720p มากกว่า (ในรูปที่แนบมาีรูปแรกเป็น file x264 ในcontainer MP4 แต่ไม่ต่างกัน เพราะลองMKVแล้วได้เหมือนกัน แต่ตอนนี้หา file 1080p MKV ที่ support DxVA มาลองไม่เจอ แต่มีรูป 720p MKV อีกรูปนึงแทนแล้วกัน)

แต่ปัญหาใหญ่ของการใช้ DxVA ใน MPC-HC ก็คือ ไม่สามารถ render soft sub ที่แนบมากับ MKV file ได้ สามารถ render ได้แต่ hard sub เท่านั้น รวมไปถึง file 1080p ส่วนใหญ่ ไม่รองรับ DxVA ซึ่งเวลาโหลดfile Hi-def แบบ rip ต้องมองหา คำว่า DxVA compatible ด้วย

ป.ล.รูปที่แนบมาโดนcropหรือย่อ แต่จริงๆเปิดใน mode 1920*1200 กับจอ 24
        Attached Files

Comment

โทษนะครับ คุณ Fourpoint
          ..
          ..
          ..
          เห็นรูปแล้วครับ ไม่สงสัยแล้วครับ

เปลี่ยนเป็นยกตัวอย่างละกัน ไฟล์แบบนี้เรียกว่า softsub หรือ hardsub ครับ ผมเล่นsubได้นะ
          Last edited by Ittipol02; 2 Jul 2008, 22:42:08.

Comment

มารออ่านครับ

รบกวนช่วยแนะนำวิธีปรับแต่ง ให้ดูไฟล์อนิเมะ .mvk ได้แจ่มแจ๋วหน่อยครับ

Comment

ผมเกริ่นหัวเรื่องไว้ ตอนแรกกะว่าจะลองให้ดูทั้งหมดครับ ทำไปทำมา แคปไป 2 ภาพ หาข้อมูลอัพเดตเพิ่มเติม

หมดความพยายามแล้วครับ กร๊ากกกกกกกกกกกก หมดไฟ เหนื่อย เอาเป็นว่า เราค่อยๆคุยกันไปทีละเรื่องดีกว่า

ผมเชื่อว่า หลายท่านก็คงมีคำถามที่ต้องการจะรู้ และคำตอบอยู่ในใจบางส่วนแล้ว เรามาคุยกันว่า คำตอบของตัวเราถูกต้องหรือเปล่า หรือปัจจุบันมันเปลี่ยนไปแล้ว เราเอามาแชร์กันครับ ใครเจออะไรอย่างไร เอามาคุยกัน

ผมพูดตรงๆ บางครั้ง เราอาจจะคิดว่าของที่เรามีอยู่มันไม่ดี แต่..เราใช้งานมันได้เต็มที่หรือยัง ถูกต้องหรือเปล่า...ถ้าได้รู้อะไรเพิ่มเติมจะทำให้เราใช้ของที่มีอยู่ได้เต็มประสิทธิภาพอาจจะทำให้เราแฮปปี้มากขึ้นครับ

Comment

ผมไม่แน่ใจว่า้ถ้าเป็น Vista แล้วจะ render softsub ได้ไหมนะครับ แต่ผมใช้ WinXP ลองหลายๆ mode ทั้ง OverlayMixer, VMR9, EVR แล้วใช้ไม่ได้เลย หรือไม่ก็ผมหา file ที่มันsupport ไม่ได้เลยก็ไม่แน่ใจ -_-" ส่วน file ที่รองรับDxVA ดันเป็น hard sub หรือไม่ก็ไม่มี sub มันไปซะเลย(พวก concert/MV)

ในรูปของคุณน่าจะเป็น soft sub ครับ เพราะถ้า hard sub จะเห็นแึค่ Video กับ audio เท่านั้น ไม้สามารถ extract sub แยกออกมาได้

แต่ตอนนี้ CPU ผมก็ค่อนข้างเหลือเฟือ ผมเลยใช้ CoreAVC กับmode EVR custom แทน เพราะมันใส่ filter นอกเพิ่มได้ง่ายกว่าครับ(vobsub) และภาพก็สวยกว่าใช้ mode overlay mixer เยอะเลยเพราะ upscale แล้วภาำพไม่แตก โดย set Resizer = Bicubic A=1.0(PS2.0) (เปิด dvd rip ในโหมด full screenที่ขนาด 1920*1200) แต่กิน cpu นิด ถ้าเครื่องช้าเห็นเขาว่ากระตุกเหมือนกัน ส่วน overlay mixer สีสดกว่าก็จริง(ปรับด้วย AVIVOได้ด้วย) แต่ถ้าsourceความละเอียดต่ำมาภาพแตกทันทีเวลาดูจอใหญ่ ก็เลยไม่ได้ตามเลยว่า ตอนนี้เขามีsoftwareตัวไหนที่ใช้ดีและ support DxVA ดีกว่าบ้าง เคยเห็นบางคนสอนวิธีแก้ re-encoding ให้มัน support (L4.1) แต่เห็นแล้วยุ่งยาก ก็เลยไม่ได้ลองเสียที ใครทำแล้ว work ก็ช่วยแนะนำที จะได้ลองทำบ้าง
                Last edited by Fourpoint; 2 Jul 2008, 23:08:00.

Comment

มารอฟังด้วยคนครับ กำลังสนใจเรื่องพวกนี้อยู่พอดี

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                    ใช้ HD3870 ขอแจมแล้วกัน ใช้ MPC-HC 1.1.0.2 (Media player classic Home cinema) +VMR9 (3d surface+Bicubic A(PS2.0)) บน WinXP แล้วใช้ mpc video decoder filter(ติดมากับ MPC-HC) เพื่อเปิดใช้ DxVA ก็ใช้ได้นะ 1080p CPU utilization 2-4% และ GPU utilization ก็ขึ้น(ปกติดูหนังแทบไม่ขึ้น) แต่ยังมีปัญหาเรื่อง compatibility กับ file 1080p ส่วนใหญ่ ที่ไม่เข้ามาตรฐาน DxVA ส่วนใหญ่เปิดได้กับ 720p มากกว่า (ในรูปที่แนบมาีรูปแรกเป็น file x264 ในcontainer MP4 แต่ไม่ต่างกัน เพราะลองMKVแล้วได้เหมือนกัน แต่ตอนนี้หา file 1080p MKV ที่ support DxVA มาลองไม่เจอ แต่มีรูป 720p MKV อีกรูปนึงแทนแล้วกัน)

แต่ปัญหาใหญ่ของการใช้ DxVA ใน MPC-HC ก็คือ ไม่สามารถ render soft sub ที่แนบมากับ MKV file ได้ สามารถ render ได้แต่ hard sub เท่านั้น รวมไปถึง file 1080p ส่วนใหญ่ ไม่รองรับ DxVA ซึ่งเวลาโหลดfile Hi-def แบบ rip ต้องมองหา คำว่า DxVA compatible ด้วย

ป.ล.รูปที่แนบมาโดนcropหรือย่อ แต่จริงๆเปิดใน mode 1920*1200 กับจอ 24
                    พอจะมีลิ้งโหลดไหมครับ 1080P ทั้ง DxVA compatible และไม่ compatible

ส่วนใหญ่เจอ MKV ผมไม่โหลดเลยครับโหลดแต่ MP4 แต่เท่าที่ลองส่วนใหญ่ 1080P MP4 มันเปิดฮาดแวร์ได้หมดอ่ะครับ กับ MPC ของท่านที่ไม่ได้นี่กับ MPC หรือโปรแกรมอื่นครับ เท่าที่อ่านมาคือหลักๆท่านใช้ MPC ใช่ไหม เลยอยากโหลดไฟล์มาลองบ้าง

แต่ผมจะมีปัญหากับ PDVD แทนครับ คือผมจะยึด PDVD เป็นมาตราฐานในการทดสอบ เพราะผมคิดว่า MPC โมเยอะไปหน่อย แล้วก็ถ้า PDVD ไม่ดีหรือไม่ได้มาตราฐานคงเอามาขายมีราคาเป็นมูลค่าไม่ได้อ่ะนะ มีไฟล์ MP4 ที่ผมโหลดมาบางไฟล์เปิดกับ PDVD ไม่ได้ครับ บางไฟล์ภาพแตก บางไฟล์เปิดไม่ขึ้น แต่ MPC ปกตินะครับ ท่านพอจะทราบไหมว่าเป็นที่อะไร

แล้วก็ DxVA compatible นี่ตัวดีเลยครับ ผม Encode เองเลย เปิดกับ PDVD แล้วภาพแตกครับ เวลา Encode ต้องใช้โหมด SA-Blu-ray แทน ถึงจะเปิดกับ PDVD ได้ปกติ และก็เปิด DxVA ได้ด้วย

ตอนนี้เลยเริ่มจะสนใจ DxVA compatible นิดหน่อยละครับ อยากรู้ว่าตกลงมันใช้ยังไงกันแน่ เพราะทุกๆไฟล์เปิดกับ MPC ได้ปกติ แต่จะมีบางไฟล์เปิดกับ PDVD ไม่ได้แล้ว DxVA compatible ก็เป็นหนึ่งในนั้นด้วยอ่ะ

Last edited by ARES; 2 Jul 2008, 23:24:08.

Comment

มาเก็บข้อมูลคับ ช่วยดัน 1 ที

Comment

Originally posted by Fourpoint View Post
                        ผมไม่แน่ใจว่า้ถ้าเป็น Vista แล้วจะ render softsub ได้ไหมนะครับ แต่ผมใช้ WinXP ลองหลายๆ mode ทั้ง OverlayMixer, VMR9, EVR แล้วใช้ไม่ได้เลย หรือไม่ก็ผมหา file ที่มันsupport ไม่ได้เลยก็ไม่แน่ใจ -_-" ส่วน file ที่รองรับDxVA ดันเป็น hard sub หรือไม่ก็ไม่มี sub มันไปซะเลย(พวก concert/MV)

ในรูปของคุณน่าจะเป็น soft sub ครับ เพราะถ้า hard sub จะเห็นแึค่ Video กับ audio เท่านั้น ไม้สามารถ extract sub แยกออกมาได้

แต่ตอนนี้ CPU ผมก็ค่อนข้างเหลือเฟือ ผมเลยใช้ CoreAVC กับmode EVR custom แทน เพราะมันใส่ filter นอกเพิ่มได้ง่ายกว่าครับ(vobsub) และภาพก็สวยกว่าใช้ mode overlay mixer เยอะเลยเพราะ upscale แล้วภาำพไม่แตก โดย set Resizer = Bicubic A=1.0(PS2.0) (เปิด dvd rip ในโหมด full screenที่ขนาด 1920*1200) แต่กิน cpu นิด ถ้าเครื่องช้าเห็นเขาว่ากระตุกเหมือนกัน ส่วน overlay mixer สีสดกว่าก็จริง(ปรับด้วย AVIVOได้ด้วย) แต่ถ้าsourceความละเอียดต่ำมาภาพแตกทันทีเวลาดูจอใหญ่ ก็เลยไม่ได้ตามเลยว่า ตอนนี้เขามีsoftwareตัวไหนที่ใช้ดีและ support DxVA ดีกว่าบ้าง เคยเห็นบางคนสอนวิธีแก้ re-encoding ให้มัน support (L4.1) แต่เห็นแล้วยุ่งยาก ก็เลยไม่ได้ลองเสียที ใครทำแล้ว work ก็ช่วยแนะนำที จะได้ลองทำบ้าง
                        ตามที่ท่านว่าเลยครับ ไฟล์ข้างบนตามหัวกระทู้ที่ผมลองเป็นซับฝังครับ hard sub มันก็เลยเปิด DxVA ได้

อันนี้ soft sub ครับ เลือกซับได้ เปิดปิดซับได้ ลองให้หลายๆคนดู ไฟล์แบบนี้จะเปิด DxVA ไม่ได้ครับ

แบบเลือกซับได้ครับ เปิดปิดก็ได้

ฟิลเตอตัวเดิมครับ

แต่ DxVA ไม่ขึ้น...

ไฟล์หนัง Hi-def ต่างๆที่ปล่อยกันอยู่ตามเวบบิทชั้นนำ แบบ MKV นั้น จะเปิด DxVA ไม่ได้นะครับ เพราะมันมีซับ ซีพียูเพียวๆครับ ถ้าคนปล่อยปล่อยแบบไม่มีซับ คงหาคนโหลดยากอ่านะ อิอิ

Comment

Ok ผมเจอวิธีเปิดซับแบบ softsub แล้วครับ อันนี้ credit Ittipol02 ที่บอกว่าเปิดได้ ผมเลยไปค้นที่เวบต้นสังกัดของ MPC-HC เลยเจอประโยคว่า
                          http://mpc-hc.sourceforge.net/DXVASupport.html

The MPC-HC Video decoder must be connected directly to the renderer. That means no intermediate filters such as DirectVobSub or ffdshow can be inserted between the decoder and the video renderer.
                          Internal subtitles can work with the MPC Video decoder in DXVA mode, but the rules are even more restrictive :

* Windows XP users, select VMR9 renderless
                          * Vista users, select EVR custom renderer
                          * In "Options / Playback", tick the checkbox "Auto-load subtitles"

ผมก็เลยเอะใจ ลอง disable Direct Vobsub ออกไปแล้วไปเช็ค auto-load subtitles มันก็สามารถโหลด soft sub ขึ้นมาได้แล้วครับ เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ แต่ font จะไม่คมสักเท่าไร ไม่เหมือนโหลดจาก Direct Vobsub

ส่วนหนังที่นำมาเปิดก็พบว่าสามารถเปิด DxVA ได้มากขึ้นครับ การ์ตูน anime 720p หลายๆเรื่องเปิดได้ ส่วน 1080p ก็ยังต้องการ DxVA compilant อยู่

โดยผมลองกับหนัง Jumper ที่มีรายละเอียดดังข้างล่าง ก็สามารถเปิดDxVA ได้ และเปิดซับได้
                          Technical Specs
                          ---------------
                          Container...........: Matroska
                          Video Encoder.......: x264
                          Video Aspect Ratio..: 2.35:1 (1920x816)
                          Audio Codec.........: DTS
                          Audio BitRate.......: 1536 kbit/sec
                          Audio Channels......: 5.1 channels
                          Subtitles...........: English
                          Source..............: Blu-Ray
                          File Size...........: 8.7 GB (2x dvd5, avg bitrate of 12 Mbit)
                          DXVA compliant......: Yes

ส่วนหนัง BD rip 1080p อื่นๆที่ไม่บอกว่าเป็น DxVA compilant เท่าที่ลองสามสี่เรื่องยังไม่สามารถเปิด DxVa ได้ครับ ส่วนจะดูว่า file ไหน support เท่าที่ลองโหลดดูเขาจะเขียนไว้ที่ชื่อ file เลยล่ะครับ ส่วนมากจะเป็นค่าย EuReKa ครับ ลองหาโหลดมาดู ลอง sample file ก่อนก็ได้

Comment

หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ หึ

เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เหอ เเหอ

อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ อิ

5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5 5

ได้แล้วครับพี่น้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

DxVA + MKV

แถมเปิดปิดซับได้ด้วย โอ้วววว ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ล่ะครับ

โง่มานานมากๆเลยครับ เรื่องของเรื่องคือซอฟแวร์มันอัพเดตแล้วล่ะครับ อะไรหลายๆอย่างที่เคยทำไม่ได้ ก็ทำได้แล้ว สังเกตดูรูปของผมก่อนหน้านี้จะเป็น MPC เวอชั่นเก่าครับ ตัวใหม่พึ่งโหลดมาลองเมื่อกี๊นี้ สรุปว่าเวิคมากๆครับ เค้าก็คงจะพัฒนาต่อไปให้ดียิ่งขึ้นเรื่อยๆล่ะครับ ยังไงก็อย่าลืมอัพเดตตัวเองกันด้วย ตอนนี้ความรู้เก่าๆ ผมทิ้งลงคลองหมดละครับ ใช้ไม่ได้แล้ว คงต้องมาเริ่มลองอะไรใหม่ๆกันบ้างละครับ

ขอบคุณท่าน Fourpoint เป็นอย่างสูง ที่กรุณานำสิ่งดีๆมาบอกกล่าวแนะนำกัน ขอบคุณมากครับ อิอิ ^__^

เอ่อ..แล้ว DivX การ์ดของ ATi เปิดฮาดแวร์ได้ไหมครับ ไหนๆก็ไหนๆไม่รู้จะพึ่งใครแล้ว รบกวนท่านมีการ์ด ATi ลองให้ดูหน่อยได้ไหมครับ จะได้รู้กันไปซะที ค้างคาใจมานานมากละครับ ไม่มีใครลองให้ผมดูเลย
                            Last edited by ARES; 4 Jul 2008, 03:23:28.

Comment

ผมว่า divx ไม่ได้นะ ไม่รู้ดูตรงไหน กดมันทุกบรรทัดแล้ว

internal filter ของ mpc-hc รู้สึกว่าจะใช้ dxva กับ mpeg-2 ไม่ได้ มีอะไรแนะนำไหมครับ powerdvd?
                              เริ่มโหลด pdvd แล้วล่ะ ถ้าเลือก ati decoder แล้วมันเน่าเลย ตั้งค่าไม่เป็น
                              ไฟล์ส่วนใหญ่ผมเป็น mpeg-2 ด้วยสิ mkv ทั้งหลาย ผมริปเล่นทั้งนั้นแหละ
                              Last edited by Ittipol02; 3 Jul 2008, 03:15:24.

Comment

Working...
                              X