Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครว่าWindows 32 bit ใช้แรม 4 GB ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครว่าWindows 32 bit ใช้แรม 4 GB ไม่ได้

ไม่แน่ใจว่าคนอื่นจะเหมือนผมรึว่ามีคนลองแล้วรึยังนะครับ แต่หลังจากที่ผมอดหลับอดนอนรอมันอัพ SP จนหลับไปแล้วก็พบว่า....(ดูรูปละกัน) ล่าสุดเพื่อนผมเพิ่งถอยคอมมาใหม่เช่นกัน แต่ยังไม่ได้ลอง เอาไว้จะไปถามมาให้ครับ (ก็ไม่เข้าใจเช่นกันว่าทำไมเพื่อมผมถึงเห็นแรมแค่3.25 บน XP บอกให้มันลองลง vista แล้ว จะรอดูผลต่อไปครับ)
    Last edited by gi_nen; 5 Aug 2008, 09:58:12.

เหตุดังกล่าวเกิดขึ้นหลังจากอัพ SP ครับ ก่อนหน้านี้มันเห็นแค่3.5 gb เท่านั้น ยังไม่แน่ใจว่า sp3 ของ xp จะเป็นเช่นนี้หรือไม่นะครับ ว่าจะไปลองโหลดตัวที่ไม่ใช่ beta มาใช้ดูบ้าง

Comment

เห็นเต็ม4 แต่เอาไปใช้เต็มประสิทธิภาพรึป่าวล่ะ

Comment

เห็น 4GB ครับ แต่ใช้งานได้ไม่ถึงครับ

ลองใช้พวกโปรแกรม Monitor จับดูครับ

Comment

ใน System Properties ไม่ต้องแปลกใจเลย ทุกคนก็อ่านออกมาว่า 4GB แต่ใช้งานจริง Windows ใช้งานได้ 3.25GB เท่านั้น

sigpic

Comment

64 - bit only

Comment

Originally posted by amstel View Post
              เห็นเต็ม4 แต่เอาไปใช้เต็มประสิทธิภาพรึป่าวล่ะ
              เครื่องทำมาสำหรับเล่นเกมครับ ใช้คุ้มแน่นอน(เพื่อความลื่นไหลเท่านั้นเอง)

Comment

เห็นเต็ม4GBจริงครับ
                แต่คงใช้ได้ไม่เต็ม4GB คงใช้ได้แค่ในรูปครับ.(ตามความคิดผมนะ)

Originally posted by gi_nen View Post
                ลดขนาดรูปหน่อยก็ดีนะครับ -"- เน็ตผมเน่ามากมาย สงสัยคงต้องลองกับ VMware ด้วย(ว่ามัน 4 GB จริงหรือไม่) แล้วจะมาให้ดูอีกทีครับ จะได้หายสงสัย
                ขอโทษด้วยครับ.
                Last edited by 191; 2 Jul 2008, 23:14:36.

Comment

ลดขนาดรูปหน่อยก็ดีนะครับ -"- เน็ตผมเน่ามากมาย สงสัยคงต้องลองกับ VMware ด้วย(ว่ามัน 4 GB จริงหรือไม่) แล้วจะมาให้ดูอีกทีครับ จะได้หายสงสัย

Comment

งานนี้สงสัยจะโดนต้มซะมั้งตู -"-a microsoft เล่นตูแล้ว.....
                    Last edited by gi_nen; 5 Aug 2008, 09:58:12.

Comment

เรื่องปกติครับ อิ อิ

Comment

Attached Files

Comment

เป็นแบบนี่นี้เอง
                          กะแล้ว ว่ายังไงคงไม่เต็ม 4 GB

Comment

Vista Ultimate 64 Bits เลยคับพี่น้อง ขอบอกๆ ^^

Comment

ลองดูใน directX ดูครับ มันจะไม่โชว์ 4g

Comment

Working...
                              X