overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากจะเปลี่ยนลำโพงคับ ของเดิมใช้ Phillips MMS430 + X-Fi

OverclockZone Member sierra's Avatar

Default อยากจะเปลี่ยนลำโพงคับ ของเดิมใช้ Phillips MMS430 + X-Fi

ของเดิมที่ใช้อยู่คับ Phillips MMS430 :
    http://www.overclockzone.com/pod/Yea...hilips_mms430/

ใช้คู่กับX-Fi Xtreme Music ได้จากท่าน tiewz คับ

อยากให้พี่น้องแนะนำลำโพง2.1 เสียงดีๆหน่อยคับ เน้นไปทางดูหนังคับ คืออยากได้ลำโพงที่เสียงมีมิติหน่อยอะคับ แต่ที่วางไม่มีเลยได้แค่2.1คับ -*-

งบ 3000 คับ

ป.ล. หรือว่าพี่น้องว่าใช้ตัวนี้ดีอยู่แล้วคับ เพราะว่าผมไม่ค่อยได้ไปฟังลำโพงที่เสียงดีๆกะเค้าอะคับ - -"
    Last edited by sierra; 2 Jul 2008 at 23:30:03.

OverclockZone Member

2.1 ดูหนังให้ดีได้คงยากอ่ะครับ= ="
    แนะนำ Divoom Xforce5 ครับ

OverclockZone Member sierra's Avatar

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ วันนี้ว่าจะเข้าไปพันทิพย์ ไปทดลองฟังเสียงดูอะคับ ไม่รู้ว่า Divoom Xforce5 เทียบกับ Microlab X3 2.1 เสียงเป็นยังไงคับ เห็นในบอร์ด X3 กันหนาหู หนาตา มากเลยคับ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

^ลองหาซับ8"ดูครับ ยี่ห้อไม่รู้..

OverclockZone Member n@ty's Avatar

xf 5 เสียงกลางสูง

x3 2.1 เบสครับ

อยากได้แบบไหนเลือกเอาแต่อย่าลืมไปฟังของจริงด้วยนะครับ

เดี๋ยวซื้อมาแล้วจะไม่ปลื้ม

OverclockZone Member redondo16's Avatar

Phillips MMS430ไม่ใช้ขายผมก็ได้นะ

วันนี้ไปทดลองฟังมากับหูตัวเองคับสรุปได้ดังนี้

DVoom X-Force5 2.1 - ฟีเจอร์เยอะดีคับ ฟังFM/AMได้ มีช่องเสียบไมค์ แต่...ฟังแล้ว
    เบสมันล้นๆคับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะยังไม่ได้Burn-in รึเปล่า?
    กลาง-แหลมโอเคคับ แต่คิดว่าอนาคตไม่รุ่งคับ

Microlab X3 2.1 - เบสเป็นลูกดีคับ กลาง-แหลม ยังไม่ดีคับ ไม่ใส แต่คิดว่าใช้
    Software ช่วยได้ คิดว่าBurn-inมานิดหน่อย น่าจะรุ่ง

Orbit 701 - พึ่งรู้จากคนขายคับว่าเป็นลำโำพงคนไทย ติดใจตรงเบสคับ ลึกได้
    ใจ มาเป็นลูกๆเลยคับ กลาง-แหลมดีคับแต่ยังไม่สุดเพราะปรับไม่
    ได้ มีปุ่มปรับให้เป็นSurround ชอบคับ คิดว่าBurn-inมานาน
    พอสมควรเพราะเป็นลำโพงโชว์หน้าร้าน เดินผ่านก็สะดุดเสียงเจ้า
    ตัวนี้แหละคับ

แต่...

ผมก็หิ้วตัวนี้มาคับ ALTEC MX5021 THX 2.1

because...

กลาง-แหลม ดีมาก-ดีที่สุด ตั้งแต่ที่ผมเคยฟังมา
    เบส นุ่มลึก เทียบได้กับOrbit แต่นุ่มกว่า
    THX Certificated เป็นตัวการันตีได้ว่าดูหนัง เสียงก็ทำได้ระดับโรงหนังย่อมๆเลยคับ ไม่ใช่ดีแต่ฟังเพลง

ทดสอบฟังเพลงสากล , เพลงไทย ต้องบอกเลยคับว่าฟังได้ทุกแนว แต่เรื่องดูหนังต้องรอกลับไปลองที่บ้านคับ เพราะว่าเปิดดังมากไม่ได้

ค่าตัว 6300 เกินงบไป 3000 - -" หมดเนื้อหมดตัวกันไป

แต่ตอนนี้กำลังBurn-in อยู่ที่ห้องเพื่อนคับ เพราะว่าบ้านอยู่ต่างจังหวัด ถ้ากลับบ้านจะเอาภาพมาฝากนะคับ ^^

ป.ล. Reviews นี้ได้จากการฟังจากหูของผมเองคับ เสียงที่ได้ฟังจากลำโพง ALTEC MX5021 THX 2.1 นั้นยังไม่ได้ทำการBurn-inมาก่อนคับ ซึ่งสไตล์เสียงของผมจะเออกไปทางเสียงกลางแหลมที่ใสสะอาดและเสียงเบสที่นุ่มลึกคับ

ป.ล.2 การเชื่อมต่อลำโพงALTEC MX5021 THX 2.1ที่ผมได้ฟังนั้น เชื่อมต่อโดยเครื่องเล่นDVDของเพื่อนคับ ยังไม่ได้ลองต่อกับ X-Fi ซึ่งอยู่ที่บ้านคับ ไว้ผมกลับบ้านผมจะมาReviewลำโพงตัวนี้ให้ดูกันนะคับ
    Last edited by sierra; 4 Jul 2008 at 11:41:43.

OverclockZone Member xreanover's Avatar

Wink

ไหนๆก็เล่นของดีแล้ว ผมแนะนำว่าคุณควรเปลี่ยนสายลำโพงด้วยครับ

หาสายดีๆ หน่อยครับ เสียงจะดีขึ้นอีก

ตอนนั้นผมก็เล็งๆ ALTEC MX5021 THX อยู่แต่ดันไปหิ้ว Klipsch Promedia มาสะงั้น

ก็นะเบสมันกระแทกสะใจ

OverclockZone Member underground1's Avatar

เคยเอา x-fi ไปลองกับลำโพงตัวนี้ ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร - -

เบสมันก็มีนะ มาเป็นลุกๆ แต่ไม่รู้ดิ ฟังแล้วเสียงมันอุดอู้ยังไงไม่รู้ ไม่เพราะ ลายละเอียดไม่มี

งั้นคงต้องให้ท่าน xreanover แนะนำสายให้หน่อยแล้วละคับ เพราะว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องสายเท่าไร ขอเป็นราคากลางๆนะคับไม่เอาสูงมาก สาเหตุงบหมดคับ - -" แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ

OverclockZone Member

อย่าซื้อเกินงบเป็นพอครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ถ้ายืนยันจะใช้ 2.1 คงแนะนำได้แต่ software ที่ช่วยจำลองระบบสิ่งแวดล้อมจาก 5.1 >>> 2.1

ใช้แล้วก็มีมิติขึ้นกว่าไม่ใช้นะผมว่า

ชื่อ
    SRS Audio Sandbox
    แต่ถ้าสน 5.1 ผมแนะนำ microlab x-1300 ครับ ใช้อยู่พอดี ตอนนั้นซื้อมา 2500 บาท มั้ง (ปีก่อน)

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

ลำโพงดีครับตัวนี้ แต่ว่าไม่ชอบภาคขยาย เห็นบางคนเอามาแกะโมเพิ่ม

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    ถ้ายืนยันจะใช้ 2.1 คงแนะนำได้แต่ software ที่ช่วยจำลองระบบสิ่งแวดล้อมจาก 5.1 >>> 2.1

ใช้แล้วก็มีมิติขึ้นกว่าไม่ใช้นะผมว่า

ชื่อ
    อ้างอิง:
    SRS Audio Sandbox
    ผมเคยลองใช้ละคับ ตอนยังใช้ Sound ออนบอร์ด เสียงมันใสขึ้น ดีคับ แต่เบสกลับเบาลง เลยไม่ค่อยชอบครับ

แต่ก็ยังไม่เคยลองใช้กับ X-Fi ดูนะคับ เพราะSoftwareของX-FiมีระบบจำลองเสียงแบบSurroundที่ดีอยู่แล้วคับ
    Last edited by sierra; 4 Jul 2008 at 14:08:37.

Bookmarks

Bookmarks