Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม 1.2 ns ลากได้เท่าไหร่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม 1.2 ns ลากได้เท่าไหร่ครับ

การ์ดจอที่ใช้แรม 1.2 ns ลากได้ไกลสุดตามสเป็คเท่าไหร่ครับ หรือมีวิธีคำนวนยังไงบ้างครับ

เคยสูงสุด 1800 อะ

Comment

1000/1.2 ns = 833.3 ได้ความเร็วเท่ากับ SD-RAM ครับ ถ้าอยากทราบความเร็วทำงานจริงๆ ในโหมด DDR RAM ต้องคูณ 2 เข้าไปก็จะได้ความเร็วจริงเท่ากับ 833.3 x 2 = 1666.6 MHz ซึ่งมันคือค่าสูงสุดที่มันวิ่งได้ แต่ตามปกติโรงงานจะบังคับให้แรมวิ่งไม่เต็มความเร็วอยู่แล้ว เพื่อความชัวในการใช้งานทุกสภาวะ เช่น ตามสเปควิ่งได้ 1666.6 MHz เขาก็จะให้มันวิ่งแค่ 1500 MHz เท่านั้น ซึ่งตรงจุดนี้เองทำให้เราสามารถ Overclock เพิ่มความเร็วขึ้นได้โดยที่มันยังทำงานได้ (แบบฉิวเฉียดที่จะ Error)

Comment

ผมลองสุดๆใด้ที่ 1125X2=2250 รัน 3DMark06 ผ่าน

Comment

ผมสุดที่ 1080 ครับ

Comment

เคยได้ยินว่าที่ภาคจ่ายไฟ ของแรม ก็มีส่วนนะ ส่วนมากก็สามารถคลอกเกินสเปกได้ แต่จะเสถียรแค่ไหนต้องลองดู

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

Comment

Working...
              X