Announcement

Collapse
No announcement yet.

Onboard 2 ตัวนี้ ทำ Bit perfect ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Onboard 2 ตัวนี้ ทำ Bit perfect ได้ไหมครับ

ADI AD2000B กับ Realtek ALC1200 (ตัวนี้คิดว่าได้แต่ถามเพื่อความแน่ใจ)

หากทำได้ทั้งคู่ควรเลือกเล่นตัวไหนดีครับ ^^

ป.ล. แอบมอง P5Q Pro กับ P5Q-E อยู่ ติดมันตรง sound on นี่แหละ
    Last edited by torres; 3 Jul 2008, 11:32:06.

รุ่นใหม่ผมยังไม่เคยใช้นะ

ADI1988B ใช้ไม่ได้

ACL888 จำพวกนี้ใช้ได้ ผมลองพิสูจน์ โดนใช้ DTS-CD แล้ว

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      รุ่นใหม่ผมยังไม่เคยใช้นะ

ADI1988B ใช้ไม่ได้

ACL888 จำพวกนี้ใช้ได้ ผมลองพิสูจน์ โดนใช้ DTS-CD แล้ว
      ขอบคุณครับ สงสัยจะไม่ได้ใช้ P5Q-E เหตุเพราะ sound onboard ตัวเดียว

Comment

ตอนนี้ใช้ Realtek ALC1200 อยู่ ว่าแต่ทำ Bit perfect อย่างไง , คืออะไร
        **มือใหม่ แนะนำด้วยครับ**

Comment

Bit perfect คือการเล่นเพลง และส่งออกไป โดย ไม่ผิดเพี้ยนแม้แต่ bit เดียว

นั่นคือ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงค่าใดๆ โดย DSP Volume EQ SRC และอื่นๆ โดยตั้งใจ และไม่ได้ตั้งใจ

จำเป็นต้องมี Player ที่รองรับ asio เช่น Foobar

และ soundcard ที่ รอรับ bit perfect / Bit matched playback / transfer เช่น realtek / via

วิธีพิสูจน์

เล่นไฟล์ WAV ที่ rip มาจาก DTS- CD ดังภาพ ผ่าน S/P DIF

ปรับ volume ของ player / sound ให้เต็ม ไม่ใช้ dsp ใดๆ

ไปเข้า AVR

AVR ควรจะจับสัญญานได้ว่า DTS = Bit perfect

หาก มีการเปลี่ยนแปลงข้อมูล แม้แต่บิทเดียว มันจะอ่านค่าไม่ได้ทั้งหมด จะกลายเป็นเสียงซ่าๆๆๆๆ นั่นคือ ไม่ใช้ bit perfect
          Attached Files

Comment

ชัดเจนเลยท่าน เรื่อ

Comment

โอ๊ะ ท่านเรือเปลี่ยนรูปใหม่

แวะมาแซว

Comment

ขอบคุณ ชัดเจน เหมือนเดิมเลย

ท่านเรือเปลี่ยนรูปใหม่ แล้ว เรียวกิ ชิกิ ละครับ ไปไหนแล้วอะ (ตอน 5 ออกมาแล้วดูแล้วยังครับ)

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  Bit perfect คือการเล่นเพลง และส่งออกไป โดย ไม่ผิดเพี้ยนแม้แต่ bit เดียว

นั่นคือ ไม่มีการเปลี่ยนแปลงค่าใดๆ โดย DSP Volume EQ SRC และอื่นๆ โดยตั้งใจ และไม่ได้ตั้งใจ

จำเป็นต้องมี Player ที่รองรับ asio เช่น Foobar

และ soundcard ที่ รอรับ bit perfect / Bit matched playback / transfer เช่น realtek / via

วิธีพิสูจน์

เล่นไฟล์ WAV ที่ rip มาจาก DTS- CD ดังภาพ ผ่าน S/P DIF

ปรับ volume ของ player / sound ให้เต็ม ไม่ใช้ dsp ใดๆ

ไปเข้า AVR

AVR ควรจะจับสัญญานได้ว่า DTS = Bit perfect

หาก มีการเปลี่ยนแปลงข้อมูล แม้แต่บิทเดียว มันจะอ่านค่าไม่ได้ทั้งหมด จะกลายเป็นเสียงซ่าๆๆๆๆ นั่นคือ ไม่ใช้ bit perfect
                  ของผมบอร์ดรุ่น asus P5KR ใช่ Bit perfectมั้ยครับ หรือมีไฟล์ให้เทสมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

http://www.kellyindustries.com/sounds.html

ลองโหลดไปเทส

Comment

แล้วอย่าง iTune มันรองรับ asio มั้ยครับ...

Comment

ขอเจิ่มไว้นิดครับกระทู้นี่ดีจริงๆ เดียวจะกลับไปลองมั้ง

Comment

Working...
                        X