Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราจะทำให้ window xp สามารถมองเห็นแรม 8 gb ได้มั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราจะทำให้ window xp สามารถมองเห็นแรม 8 gb ได้มั้ยครับ?

พอดีพี่ที่ทำงานเค้าจะซื้อคอมพิวเตอร์ใหม่เพื่อทำงาน 3d เลยต้องการแรมมากหน่อยผมเลยจัดให้ 4gb เพื่ออนาคต แต่พี่เค้าไปถามเพื่อนที่ทำงานแบบเดียวกันเค้าบอกว่า xp สามารถเพิ่มแรมเป็น 8 gb ได้ จริงเท็จประการใดช่วยบอกทีครับ

4gb ยังเห็นไม่เต็มเลยครับท่าน เอาไรกับ 8gb

ต้องไปเล่น vista32bit SP1 ครับ

Comment

ลง Window XP or Vista 64 Bit แล้วไป ปรับ Memory Remap --> Enable คับ รับรอง มีแรมเท่าไหร่ เ็ห็นหมดคับ

แต่ถ้า XP & Vista 32 Bit คงไม่ได้แน่นอนคับ

Comment

ตามท่านข้างบนว่าคับ ต้อง 64bit เท่านั้นถึงจะเห็นและใช้งาน 4G ขึ้นไปได้ครบคับ

Comment

อ้อ เข้าใจและ ขอบคุณมากครับ

Comment

XP 64BIT เหนครบคับ

Comment

64Bits อีกคนนึงครับ

Comment

ถามต่อครับ

แล้ว vista32bit SP1 ที่มันเห็น 4gb มันใช้เต็ม 4gb ด้วยป่าวครับ

Comment

Originally posted by jeerzz View Post
                  ถามต่อครับ

แล้ว vista32bit SP1 ที่มันเห็น 4gb มันใช้เต็ม 4gb ด้วยป่าวครับ

ใช้ได้ไม่เต็มคับ

Comment

แล้ว 64 bit นี่มันไม่ดียังไงทำไมไม่ค่อยเห็นเลยอะ

Comment

Originally posted by TheFirst View Post
                      แล้ว 64 bit นี่มันไม่ดียังไงทำไมไม่ค่อยเห็นเลยอะ
                      โปรมแกรมที่ support ยังมีน้อย คนเลยยังใช้ 32 bit กันมากกว่า

Comment

32bit ที่เห็น แล้วใช้ได้ เกิน 4Gb นี้ ต้องพวก 2003 server enterprise edition งับ (เปิด /PAE)
                        แต่ การทำงานกับ RAM ส่วนที่เกิน 4GB มานั้นจะช้ากว่า 64bit งับ

Comment

64-bit only

Comment

Originally posted by Ajuiy View Post
                            โปรมแกรมที่ support ยังมีน้อย คนเลยยังใช้ 32 bit กันมากกว่า
                            ผมกลับคิดว่า โปรแกรมที่ 64 bit ไม่ support มีจำนวนน้อยมากคับ

เพราะ Vista Ultimate 64 bit ทำการ Programfiles ไว้ 2 แบบ

1. Programfiles (x86) สำหรับ โปรแกรมที่ใช้กับ 32 bit
                            2. Programfiles (x64) สำหรับ โปรแกรมที่ใช้กับ 64 bit โดยเฉพาะ

เพราะฉะนั้น ถ้า เครื่องคอมฯของคุณมีสเป็กที่เพียงพอ ต้องความต้องการของ Vista 64 bit

ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องโปรแกรม ซึ่งโปรแกรมหลักๆ ทั่วไป ก็สามารถใช้ได้ปกติคับ

Comment

Working...
                            X