Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ กำลัง งง อยู่ว่าจะเอาไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ กำลัง งง อยู่ว่าจะเอาไงดี

คือว่าแม่แฟนจะซื้อโน๊ตบุคครับ ก็เลยให้ผมช่วยเลือกหน่อยว่าจะซื้อตัวไหนดี
    ไอ้ผมก็ไม่ค่อยจะเก็งด้านนี้ซะด้วยพอรู้เรื่องคอมนิด ๆ หน่อย ๆ
    แต่เรื่องโน๊ตบุคเนี่ยไม่รู้เลย
    คือไปเดินดูมา 2 - 3 วัน(อยู่ในโคราช) ในใจมีอยู่หลายตัวเลือก ครับ
    Cpu ที่ใช้
    1.Celeron M
    2.Sempron
    3.Amd Turion 64
    4.Amd Turion 64 X2
    5.Core Duo
    6.Core2 Duo
    มีงบอยู่ประมาณ 30,000 ครับ +- ได้นิดหน่อย ประมาณ 3 พันหรือมากกว่าถ้าจำเป็น
    คือผมสงสัยว่าน่าจะซื้อตัวไหนดีครับ งานที่ใช้ส่วนใหญ่
    ก็พิมพ์งาน,ดูหนัง,ฟังเพลง
    ซื้อส่วนตัวแล้วผมคิดว่าใช้งานแค่นี้ไม่ต้องแพงก็ได้แค่ Celeron M หรือ Sempron ก็ได้
    แต่แฟนบอกว่าซื้อทั้งทีอยากได้ดี ๆ ไปเลยเอาแบบไม่ตกรุ่นง่ายซี่งก็น่าจะเป็น Core 2 Duo

ผมจะเอายังไงดีครับ น่าจะเอา ตัวไหนดี รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำรุ่นและยี่ห้อด้วยครับขอบคุณครับ
    และจะให้ดีบอกข้อดีข้อเสียของแต่ละยี่ห้อด้วยจะดีมากเลยครับ

อื่ม ก็ถ้าคุณคิดว่าซื้อ แค่celeron ก็คุ้มแล้ว (ไอ้ผมก็ว่าแค่นี้ใช้spec normalก็เหลือแหล่แล้ว)

แฟนคุณบอกให้ซื้อใหม่ๆแพงๆ ก็ตามใจไปเถอะ เงินก็ไม่ใช่เงินเรา เงินแม่แฟนหนิ มี33000ก็ซื้อตัวที่มานคุ้มกับ33000ไปเลย เอาให้เต็มที่ ได้แค่ไหนก็แค่นั้น

Comment

5.Core Duo

2ตัวนี้คับ

Comment

[QUOTE=Ultrazero;16958]
        5.Core Duo
        6.Core2 Duo
        [QUOTE]

สองตัวนี้น่าสนครับ .. แต่คาดว่าจะเกินงบ ถ้าไม่ใช้อะไรมาก Celeron M ก็โอเค

Comment

ถ้างบขนาดนี้ผมคิดว่า core duo
          ถ้าเป็น core2duo สเปคอาจได้ต่ำครับ

หรือถ้าจะใช้งานแค่ที่ระบุมา ก็เป็น pentiumM, turionx2 ก็น่าจะพอครับ
          ถ้าเป็น celeron ก็พอใด้
          แต่ถ้าให้ผมเลือกก็คงประมาณ core duo ครับ

Comment

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ แล้วคิดว่าน่าจะเอารุ่นไหนยี่ห้อไหนดีครับ ยังตัดสินใจไม่ได้ หรือว่าให้รอไปก่อนดีครับประมาณซักเดือน 2 เดือน ราคามันจะลงมากไหมครับ เพราะเจ้าตัวเค้าก็ยังไม่รีบใช้เท่าไหรครับ

Comment

Celeron M ครับ

แล้ว อัด ram มากๆๆ

ดีแน่นอน

ปล ตอนนี้ ผมใช้ notebook สองเครื่อง
              ทั้ง centrino duo และ Celeron M
              ถ้า
              Celeron M ram เยอะพอก็ทำงานทั่วไปได้ ไม่น่าเกลียด กว่าcentrino duo เลยครับ

ปลอีก centrino duo ผมมีram 1 กิก นะ

Comment

ขอบคุณนะครับที่ช่วยแนะนำ

Comment

compaq core 2 duo มี 32000-34000 บ.มี รุ่น amd ด้วย ไม่เกินนี้ลองดู

Comment

3.Amd Turion 64
                    เท่านั้นครับ(ส่วนตัวนะ) 64bit ดีอยู่แล้ว

Comment

40000 ซื้อ core2 รุ่นไหนดีครับ มาถามด้วยคน....

Comment

Working...
                      X