Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมทีครับระหว่าง AM2 กับ 939 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมทีครับระหว่าง AM2 กับ 939 ครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ ชาว AMD ครับผมมีเรื่องหนักใจรบกวนปรึกษาครับ
    คือตอนนี้ผมจะอัพเกรดเครื่องใหม่ แต่ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะซื้อ AM2 หรือ 939 ดีครับ
    ผมมีงบอยู่ประมาณ 15000 ที่ไปดูมาวันนี้ถ้าเลือก
    AM2 ก็จะได้ดังนี้
    sempron 64 3000 ---- 2090 บาท
    m2npv-vm ------ 2950 บาท
    แรม gskill ddr2 675 1G*2 ------- 8900 บาท
    นี่ 3 อย่างก็ 13940 บาทแล้วอะครับ

แต่ถ้าเป็น socket 939
    athlon 64 3000
    บอร์ด a8nsli-se
    แรม ddr 400 1G*2
    ทั้งหมดนี่ 11000 เองอะครับ
    ยังมีงบให้ซื้อการ์ดจอด้วย

ผมเลยไม่รู้ว่าแบบไหนมันน่าใช้กว่ากันอะครับ ตอนนี้เลยชักสนใจ 939
    เหมือนกัน ถ้าเล่น 939 แล้วผมอยากใช้ crossfire ต้องใช้บอร์ดตัวไหนครับหรือว่า sli จะดีกว่าอะครับ หรือว่าจะตัดใจซื้อ am2 ไปเลยแล้วค่อยอัพเกรด CPU กับบอร์ดทีหลัง แล้ว RAM DDR2 675
    มันต่างกับ 667 ธรรมดามากไหมครับ มันคือ 667 แล้วคล็อคมาจากโรงงานเลยหรือเปล่าครับ
    ถ้าเป็นแบบนั้นเราเอามาคล็อคต่อจะเวิคไหมครับ หรือว่าซื้อ ddr2 800 ไปเลยดีครับ

ตอนนี้เลยตัดสินใจไม่ถูกว่าจะ AM2 หรือ 939 ดีแต่ดูเหมือนราคาตอนนี้ 939 จะดูคุ้มกว่าได้สเป็กที่ดีเลยทีเดียว
    อยากจะถามพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านว่า ddr 400 กับ ddr2 800 สำหรับ am2 และ 939 ใช้งานจริงๆ อย่างเล่นเกม
    หรือทำ photoshop illus มันเร็วต่างกันแบบเห็นๆ เลยหรือเปล่าครับ
    รบกวนช่วยแนะนำผมทีครับ ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ กะว่าจะซื้อพฤหัสนี้แล้วครับ เดี๋ยวร้านคอมหยุดปีใหม่ครับ

ชุดบนอนาคต
    ชุดล่างปัจจุบัน
    ------------
    ชุดล่างโอเค แต่ในอนาคตหาอัพเกรดค่อนข้างยาก ถ้าทำใจข้อนี้ได้ชุดล่างน่ารักกว่าครับ
    ถ้าแต่ต้องการอัพเกรดในอนาคต ไม่ว่าจะเป็นแรมหรือซีพียู ตัวบนคือทางเลือกครับ
    แรม DDR1 ดูราคาแล้วลงลำบากครับ
    ส่วน DDR2 นี่ ประมาณเดือน กันยา-ตุลา ราคาน่าจะลงกว่านี้พอสมควรครับ

Comment

เอา AM2 ไปเถอะครับบ

Comment

คุณกูรูครับ แล้วระบบโดยรวมมันช้ากว่ากันมากไหมครับระหว่าง 939 กับ AM2 อะครับ
        ผมเองคงไม่ได้อัพเกรดบ่อยๆ อะครับ กว่าจะได้อัพเกรดจริงๆ อีกที
        K8L คงมาพร้อมกับ L3 HT3.0 แล้วก็ DDR3 แล้วอะครับ
        เลยไม่รู้ว่าถ้าซื้อ DDR2 ไว้ตอนนี้เผื่ออัพตอนปีหน้ามันจะคุ้มไหม

เลยชั่งใจอยู่ระหว่างงบแค่นี้ถ้าซื้อ 939 ใช้เอาคุ้มเล่นเกมไปได้เลยตั้งแต่ตอนนี้ถึงปี-2ปี
        กับถ้าเผื่ออนาคตแบบชุดแรกใช้ sempron 3000 มันจะเล่นเกมไหวไหมครับ แล้วไม่รู้ถ้าจะอัพเกรด
        จริงๆ จะต้องทิ้ง DDR2 ไปด้วยหรือเปล่านะสิครับ เหมือน AM2 มันมาขัดตาทัพไปก่อนยังไงยังงั้นอะครับ
        ถ้าเล่นเกมแล้วไม่แตกต่าง 939 ก็น่าใช้ดีครับ ได้ spec สูงดี
        แต่ถ้าผมใช้ am2 ผมควรซื้อแรม DDR2 800 หรือ DDR2 675 ดีครับ ผมดูที่แรมมันก็ 4-4-4-12 เหมือนกันเลยครับ G-skill ครับ

ถามอีกนิดครับครับถ้าเราใส่แรม dual 512*2 ไปก่อนแล้วคู่นึง แล้วเราตามมาใส่ dual 512*2 อีกคู่นึง
        มันยังจะเป็น dual channel อยู่ไหมครับเพราะมันเป็น 512*4 แล้วอะครับ ????

Comment

คุ้มไม่คุ้ม เด๋วมาใหม่อีกก็เล่น am2 ขัดตาทัพไปก่อน ผมว่าเล่น am2 เถอะครับ แรมลดลงเหลือ 1 gb ก่อนแล้วค่อยอัพก็ได้ ddr3 มาก็จะแพงอยู่ กว่าราคาจะลงตัว ddr2 ยังมีชีวิตได้อีกพอควรครับ แต่จะว่าไป ddr กับ ddr2 ใช้งานจริงก็ต่างกันไม่มากนะครับ นอกจากใช้งานหนัก ๆ ทางด้านกราฟฟิคจริง ๆ ส่วนเรื่องของ dual channel ถ้าคุณเสียบช่องสีเดียวกันมันก็จะเป็น dual channel ครับ เช่นมีสีดำสองช่อง สีเหลืองสองช่อง ถ้าคุณเสียบสีดำอันหนึ่ง สีเหลืองอันหนึ่งก็จะไม่เป็นนะครับ ต้องดำทั้งคู่ หรือไม่ก็เหลืองทั้งคู่ ส่วนถ้าสี่อันก็ dual channel ได้ครับ สีเดียวกัน หุหุ

Comment

หมายความว่าถ้าผมซื้อ 512*4 มาใส่ครบ ช่องดำ2ช่อง และช่องเหลืองอีก 2 ช่อง เป็นใส่เต็มเลย 4 ช่องมันก็ยังเป็น dual channel ใช่ไหมครับ
            หรือว่ามันจะเป็น dual เฉพาะช่องใดช่องหนึ่ง ให้มัน dual ได้หมดไหมครับถ้าใส่ 512*4 อะครับ
            จะได้ทยอยซื้อทีละ 512*2 ครับ

Comment

แนะนำให้เปลี่ยนแรม gskill ddr2 675 1G*2

เป็น 512*2 ก่อนครับ เพื่องบประมาณที่จำกัด จะได้ใช้เลือหซื้ออย่างอื่นได้

Comment

จริงๆแล้ว AM2 และ939 มันแทบไม่ต่างกันเลยถ้าเทีบยจากความรู้สึดในการใช้งานจริงครับ ถ้าเทียบแบบ CPU ตะกูลเดียวกันด้วยแล้วนะครับ

แต่ถ้าต่างตระกูลกัน ก็ต้องดูที่การใช้งานแล้วครับว่าแอาไปไช้งานด้านใหนนะครับ

ส่วนตัวผม ผมคงเลือกชุดปัจจุบันอย่าง ท่าน guru บอกครับ เพราะซื้อทีเดียวมันใช้กันได้ยาวจนลืมครับ อับอีกที่มันก็เก่าอีกแล้ว อย่างไงก็ขอแรงสุดไว้ก่อนครับ
                บอร์ดถ้าตกลงใจเอาชุดล่างจริงหา A8N-E ก็ได้ถูกลงไปอีกครับ

Comment

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆ เลยครับ
                  ถ้า 939 กับ AM2 ใช้งานจริงไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไหร่ เลือกชุดปัจจุบันแบบที่คุณ guru กับคุณ wikorn บอก
                  ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากเลยครับ จะได้ใช้ตอนนี้แรงไปเลยทีเดียว ไม่ต้องมาตามอัพเกรดกระปิดประปอยอีกที
                  กว่าจะอัพเกรดจริงๆ อีกทีก็โละไปหมดทั้งชุดเลย ก็น่าจะคุ้มดีเหมือนกันอะครับ
                  แต่ราคาแรม DDR 400 กับ DDR2 800 มันก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่เลยอะครับ - -'
                  นี่ถ้า ddr 400 มันถูกกว่านี้ จะยิ่งดีมากเลย

ผมถามอีกนิดครับ 939 นี่ใช้การ์ดจอของ nvidia หรือ ati ดีครับ ส่วนชิบเมนบอร์ดมันเป็น nforce4 กันหมดเลยใช่ไหมครับ
                  Last edited by BurstnovA; 27 Dec 2006, 13:19:56.

Comment

อะไรก็ได้ครับเข้ากันได้หมดครับ บอร์ด ASUS 939 NF4 ไม่มีปัญหาเรื่องการืดจอครับ ผมยืนยัน

Comment

แล้วถ้าเป็นบอร์ด a8r-mvp นี่โอเคไหมครับ ที่เป็นredeon xpress200 crossfire อะครับ
                      คือผมอยากใช้การ์ดของ ati อะครับ แล้วบอร์ดมันก็ถูกกว่า a8n-sli อยู่เยอะเหมือนกันครับ
                      939 นี่ใช้กับ nvidia จะเข้ากันได้ดีกว่าไหมครับ หรือว่าเหมือนๆ กันครับ

939 nf4 กับ 939xpress200 บอร์ดตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

Comment

เห็นมีคนเขาบอกน่ะ ไม่ยืนยัน ที่ Zeer รังสิต มีร้านขายเป็นคู่ 939 3000+ กับ A8N-SLI =4500.- (แต่ผมว่าในพันทิพย์ก็น่าจะหาราคานี้ได้เหมือนกัน) ผมว่าราคานี้น่าสนกว่า A8R-MVP ซะอีกน่ะ

Comment

ถ้าจะใช้การ์ดคู่ ผมว่าน่าจะเป็น Sli มากกว่านะครับ แต่ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกัยการ์ดคู่มันแพงโดยเปล่าประโยชน์ เล่นการ์ดเดียวแรงๆเลยดีดว่าครับ ส่วนถ้าต้องการ OC ชิพ NF เจ๋งสุดใน 939 ครับ ชิพเซททั้ง ati และ nvdia ไม่มีปัญหา กับการ์ดจอต่างข้ายครับ ยืนยันอีก 1 ครัง สำหรับ 939 นะครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

Working...
                            X