overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: ไมโครซอฟท์ยันเลิกขาย"เอ็กซ์พี" อยากใช้ของเดิมต้องซื้อวิสต้าก่อน

linkinparkjayz's Avatar
    ที่ไหนสักแห่งบนผืนแผ่นดินไทย

Thumbs up ไมโครซอฟท์ยันเลิกขาย"เอ็กซ์พี" อยากใช้ของเดิมต้องซื้อวิสต้าก่อน

เอพีรายงานว่า ไมโครซอฟท์ คอร์ป. ยืนกรานที่จะเลิกจำหน่ายระบบปฏิบัติการ "วินโดว์ เอ็กซ์พี" ให้กับผู้ค้ารายย่อยและผู้ผลิตคอมพิวเตอร์รายใหญ่ตามกำหนดเดิมแม้ว่าจะมีเสียงคัดค้านจากผู้ใช้คอมพิวเตอร์ส่วนบุคคลที่ไม่ต้องการจะถูกบังคับให้เปลี่ยนจากระบบปฏิบัติการวินโดว์ เอ็กซ์พีไปเป็นวิสต้าที่จะมาทดแทน

ทั้งนี้ ทันทีที่คอมพิวเตอร์ซึ่งบรรจุเอ็กซ์พีถูกเคลียร์ออกจากเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ผลิตโดยเดลล์และฮิวเลตต์ แพ็คการ์ด ผู้บริโภคที่ไม่สามารถอยู่ได้โดยไม่มีเอ็กซ์พี จะต้องซื้อวิสต้า อัลติเมท หรือวิสต้า บิสซิเนส จากนั้นจึงจะได้รับการลดเกรดอย่างถูกกฎหมายไปเป็นระบบปฏิบัติการเอ็กซ์พี

รายงานเปิดเผยว่า ไมโครซอฟท์จะยังอนุญาตให้ผู้ผลิตคอมพิวเตอร์รายเล็ก ซื้อเอ็กซ์พีเพื่อนำไปจำหน่ายต่อไปจนถึงเดือนมกราคมปีหน้า ขณะเดียวกันในสัปดาห์ที่แล้วไมโครซอฟท์ได้ยินยอมที่จะยืดเวลาให้การช่วยเหลือทางเทคนิคแก่ผู้ใช้ระบบปฏิบัติการเอ็กซ์พีไปจนถึง ค.ศ.2014 จากเดิม ค.ศ.2009

tanapon000's Avatar

น่าสงสารXPก็ออกจะใช้งานเสถียรดี วิสต้าตอนนี้ยังไม่ค่อยมีอะไรรองรับเท่าxpเลย

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

MS ก็คงยืดเวลาไปเรื่อย ๆ ถ้าคนยังต้องการ XP

ผมว่างั้นนะ

OverclockZone Member

พวกที่ยันแต่จะใช้ xp

หรือพวกที่ไม่ยอมพัฒนาซอฟต์แวร์ ระบบ มารองรับ vista

ก็คือพวกไม่เคยที่จะยอมรับการพัฒนา พวกล้าหลัง

แล้วอย่างนี้ โลกเราจะก้าวไปข้างหน้า ได้อย่างไร?

ในเมื่อแค่เรื่องระบบปฏิบัติการ ก็ยังออกมางอแง ไม่ยอมรับความเปลี่ยนแปลง อยู่อย่างนี้

อ้าว...คุณ TGST..ไหงพูดแบบนี้ล่ะครับ
    แต่ละคนแต่ละองค์กร ก็มีความต้องการ/ความจำเป็นแตกต่างกันนะครับ
    ง่ายๆเลย..อย่างหน่วยงานราชการ..ใช้ XP กันเป็นหลายร้อยเครื่อง บางหน่วยงานอาจเป็นพันเครื่อง
    หากต้องเปลี่ยนไปใช้ VISTA ต้องเสียเงินเท่าไร...นั่นภาษีประชาชนทั้งนั้นนะครับ..จริงอยู่ผมก็เป็นข้าราชการ
    ไม่ได้ออกเงิน/เดือดร้อน(โดยตรง) หากหน่วยงานเปลี่ยนไปใช้ VISTA แต่ผมก็ไม่อยากให้ราชการ(ประชาชน)
    ต้องเสียเงินซื้อใหม่ในเรื่องที่ยังไม่จำเป็น..ทั้งๆที่ XP ก็ยังใช้งานได้ดีและยังใช้งานไม่เต็มประสิทธิภาพ/คุ้มค่าเลย

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

ว่าจะไปลง vista ละสวยดี ใช้แล้วเหมือนยกระดับคอมพ์เราเลยแฮะ 5555+

OverclockZone Member zar0079's Avatar

เอาเปรียบเกินไป

OverclockZone Member joyrisus's Avatar

งั้นก็ใช้วิสต้า ไปละกัน ของเก่าๆที่ยังดีกว่า ผมจะใช้มัน

OverclockZone Member narwintr's Avatar

Quote Originally Posted by tanapon000 View Post
    น่าสงสารXPก็ออกจะใช้งานเสถียรดี วิสต้าตอนนี้ยังไม่ค่อยมีอะไรรองรับเท่าxpเลย
    ปัญหาของ vista ไม่ได้อยู่ที่ software ที่เอามาลงมันครับ

อยู่ที่ Driver !! ที่ต้องเป็นของ Vista

ผมใช้อยู่ ลงโปรแกรมได้ทุกตัว ไม่มีปัญหาอะไร เกมส์เก่า ๆ โปรแกรมเก่า ๆ สามารถใช้งานได้หมดครับ

ปัญหาเดียวที่เจออยู่ตอนนี้คือปัญหาเรื่องภาษาครับ หวังว่าจะได้รับการแก้ไขโดยเร็ววันนี้

ผมใช้ vista ปีกว่าแระ ทั้ง driver ทั้ง software ยังไม่มีปัญหาเลย

OverclockZone Member Khow's Avatar

แต่โปรแกรมที่ผมใช้มีปัญหากับ vista ครับใช้ทำงานส่งซะด้วย
    เลยต้องดักดานกับ XP แต่ก็ไม่เป็นไรไม่คิดจะซื้อเลิกขายก็ไม่เดือดร้อน

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เราก็เปลี่ยไปเรื่อยหละนะ ใช้อันที่ใช้ได้ก็พอแล้ว

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

วิสต้าใช้เล่นเกมออนไลน์ได้บางเกมเท่านั้น...

OverclockZone Member ironkong's Avatar

Quote Originally Posted by dragon_horse View Post
    อ้าว...คุณ TGST..ไหงพูดแบบนี้ล่ะครับ
    แต่ละคนแต่ละองค์กร ก็มีความต้องการ/ความจำเป็นแตกต่างกันนะครับ
    ง่ายๆเลย..อย่างหน่วยงานราชการ..ใช้ XP กันเป็นหลายร้อยเครื่อง บางหน่วยงานอาจเป็นพันเครื่อง
    หากต้องเปลี่ยนไปใช้ VISTA ต้องเสียเงินเท่าไร...นั่นภาษีประชาชนทั้งนั้นนะครับ..จริงอยู่ผมก็เป็นข้าราชการ
    ไม่ได้ออกเงิน/เดือดร้อน(โดยตรง) หากหน่วยงานเปลี่ยนไปใช้ VISTA แต่ผมก็ไม่อยากให้ราชการ(ประชาชน)
    ต้องเสียเงินซื้อใหม่ในเรื่องที่ยังไม่จำเป็น..ทั้งๆที่ XP ก็ยังใช้งานได้ดีและยังใช้งานไม่เต็มประสิทธิภาพ/คุ้มค่าเลย
    LINUX วาระแห่งชาติหายไปแล้วหรือครับ

Quote Originally Posted by ironkong View Post
    LINUX วาระแห่งชาติหายไปแล้วหรือครับ
    กะลังจะถามกลับ

เพราะหน่วยงานหรืออะไรก็ตามแต่ การใช้ xp มีความเสี่ยงต่อการถูกโจมตีข้อมูล และข้อมูลเสียหายได้ง่ายมาก

อีกทั้งความเสถียรของตัว server และความปลอดภัยก็ต่ำ

ส่วนใหญ่เค้าเลยจะใช้ linux

ผมเห็นองค์กรส่วนใหญ่ก็ใช้ linux จะมี windows บ้างก็เมื่อ เอาไว้แอบเล่นเกมไพ่...

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by ironkong View Post
    เอามั้ยครับ วันหลังจะไปขอมาให้ กองทิ้งเต็มห้องเลย อิอิ

OverclockZone Member runnerkob's Avatar

ถ้า vista มันดีจริงแล้วจะรีบออก วินโด้เซเว่นมาทำไมครับ และอีกอย่างผมทำงานด้านกราฟฟิค ผมก็ว่า XP ดีแล้วนะครับ ไม่ต้องเอาแรมไปเสียให้ระบบที่มันไม่จำเป็น ขนาด 2 GBผมยังซัดไป1.7กว่าเลย สรุปมันแล้วแต่ความจำเป็นของการใช้งานและ การใช้งานของแต่ละคนนะครับ และการที่ไมโครซอฟท์ทำแบบนี้ผมว่า เป็นการระบายของออกให้หมด ก่อนตัววินโด้เซเว่นออกมากกว่าครับ

OverclockZone Member วิหคเหินหาว's Avatar

ถ้าจะให้ไปเล่น Vista นะเล่นได้อยู่หรอกแ่ต่ว่า โดยส่วนมากแล้วซิ เค้าจะยอมไปเล่นด้วยหรอเพราะว่าเครื่องที่จะเล่น Vista ได้แบบไหลลื่นได้นั้นก็สูงพอสมควร แล้วจะเอางบที่ไหนไป แลกกะ Vista หล่ะ

ปล. เค้าคงอยากให้วิสต้ามีบทบาท เหมือน XP หล่ะมั้ง

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

ผมยังใช้ Version 2002 Sp2 อยู่เลย หุหุ ยังไม่เห็นความจำเป็นที่ต้องเปลี่ยน Vista เลย

ของเดิมดีอยู่แล้วเลยไม่บ้าตามกระแส

XPที่ออกช่วงแรกๆก็เจอปัญหาเหมือนVistaในตอนนี้แหละคับ XPกว่าจะเสถียรต้องใช้เวลาหลายปีเหมือนกัน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks