overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43

Thread: การทาซิลิโคนซีพียู AMD

OverclockZone Member ziotics's Avatar

Arrow การทาซิลิโคนซีพียู AMD

พอดีผมไปเปลี่ยนบอร์ดมา เลยต้องแกะซีพียูออก ผมเลยซื้อซิลิโคนใหม่มาทา ไม่ทราบว่าผมต้องทายังไงครับ ผมใช้ AMD Athlon64 X2 ตะก่อนซีพียูจะมี Core นูนออกมา แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว มันแบนไปหมดเลย ผมต้องทาทั้งหมดบนหน้าซีพียูเลยหรือปล่าวครับ หรือแค่ทานิดเดียวครับ ผู้รู้ช่วยด้วยครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ทาบางๆให้ทั่วหน้าCPU

OverclockZone Member ziotics's Avatar

ทาเยอะไป มีผลเสียไรไหมครับ

OverclockZone Member x1x2's Avatar

ทาบางๆให้ทั่วก็พอแล้วหนาไปก็เปลืองซิลิโคน

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

ถ้า ทาแล้ว จะสามารถ แกะ ออกได้รึป่าวคับ เวลาจะเปลี่ยน บอร์ด จาทำยังไงอะคับ -*-

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by ZaKaChI View Post
    ถ้า ทาแล้ว จะสามารถ แกะ ออกได้รึป่าวคับ เวลาจะเปลี่ยน บอร์ด จาทำยังไงอะคับ -*-
    การถ่ายเทความร้อนลกลงครับ

แกะได้ซิครับ ปิดนิดเดียวก็ออกแล้วครับ

OverclockZone Member chai_shp's Avatar
    ลาดพร้าว แถว Big-C

ทาบางๆ แล้วหยดตรงกลางนิดนึงแจ่ม

ถ้าทามากๆ ก็เลอะดี ถอดครั้งหน้าเช็ดกันมันเลย..555..

คนไม่รู้
    Guest

พี่เจ้าของกระทู้ครับ หรือพี่คนไหนก้ได้ ช่วยบอกวิธีถอดheatsinkที่ติดมากับcpuให้หน่อยครับ ผมใช้รุ่นเดียวกับพี่เจ้าของกระทู้แหละครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

อืม ถ้าทามากไปจะจะส่งผลเสียทำให้ไม่แผ่ความร้อนครับ ความร้อนจะสะสม
    -------------------------------------------------------
    ต้องเลือกซิลิโคนด้วยครับ บางอันทาแล้วจะเหนียวติดเลย มีวิธีแก้คือ ใช้ไดเป่าให้ร้อนแล้วดึงออกครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by คนไม่รู้ View Post
    พี่เจ้าของกระทู้ครับ หรือพี่คนไหนก้ได้ ช่วยบอกวิธีถอดheatsinkที่ติดมากับcpuให้หน่อยครับ ผมใช้รุ่นเดียวกับพี่เจ้าของกระทู้แหละครับ
    ผมก็ไม่ทราบวิธีที่ถูกต้องเหมือนกัน แต่ผมง้างตัวก้านดำๆ ออก จากขาว ไป ซ้าย (ทวนเข็มนาฬิกา)
    จากนั้นค่อยเอาไขควง งัดอีกด้านนึงออกจบ ไม่เหมือน สมพร 754 เพื่อนผมเอาออกง่ายกว่านี้มากมาย

มันจะมีตัวล็อคอะคับ ทำการง้างมันออก ตัวล็อคก็จะหลุดออกจากซ็อคเก็ต หลังจากนั้นก็ค่อย ๆ ดึง Heatsink ออก มันจะดึงออกยากหน่อยนะ ค่อย ๆ เลื่อนไปมา เพราะมันติด ซิลิโคนอ่ะคับ

คนไม่รู้
    Guest

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ จะลองทำดู

OverclockZone Member พัดลม's Avatar

อยากถอดซิงค์ให้ง่ายก็ลองเปิดคอมเล่นซัก 30 นาที แล้วรีบแกะซิงค์ จะง่ายขึ้น

ตอนใส่ซิงค์ให้ทาบางๆให้ทั่วๆ จะให้ดี ลองเสียบซิงค์ลงไปก่อน 1 ที แล้วกดระนาบ เบาๆแล้วดึงขึ้นมา สังเกตว่า ซิลิโคนโดนทั่วๆไหม ถ้ามีโดนมั่งไม่โดนมั่ง ก็เอากระดาษทรายเบอร์ซัก 800-1000 ขัดฐานซิงค์ซะ พยายามให้เรียบที่สุด จากนั้นก็ทาซิลิโคนใหม่แล้วใส่ซิงค์ลงไปครับ ทาบางๆพอนะครับ นึกถึงภาพว่าซิลิโคนเป็นน้ำ แล้วทำให้น้ำเปียกทั่วคอร์ซีพียูครับ

ผู้มาเยือน--
    Guest

ของผมนี่จะหยอดมากไปหน่อย ถอดมาครั้งต่อไปสงสัยจะเป็นอย่างที่ #7 บอก ^^"

OverclockZone Member kongi's Avatar
    ต.หนองสาหร่าย อ.ปากช่อง โคราช 091-4757586

บางทีผมทามากไปถอด Heatzink ออกมาที CPU ติด Heatzink ออกมาด้วยเลยดีนะขาไมางออ่ะนะ

OverclockZone Member phakkadet's Avatar

ของผมเวลาทา จะหยอดตรงกลางคอนิดนึง แล้วใช้กระจกหรือไม้บรรทัดเรียบๆแข็งๆ กดลงไป จะช่วยไล่อากาศดีกว่าแบบหยดแล้วปาดเยอะเลยครับ

ถ้าใครไม่เชื่อ ยังยึดติดกับวิธีเดิมๆ ก็ดูได้เลยครับ

http://forums.xn--22c6bfv6g2dvc.com/...hp?topic=832.0

หรือ

http://www.youtube.com/watch?v=EyXLu...layer_embedded

จะเห็นได้ชัดถึงความแตกต่างเลยครับ

เครดิต : คุณ Veza
    Last edited by phakkadet; 24 Jan 2011 at 18:59:29.

OverclockZone Member Groovin's Avatar

Quote Originally Posted by คนไม่รู้ View Post
    วิธีที่เค้าปฏิบัติกันทั่วไปคือ ก่อนที่จะถอดซิงค์ออกจากซีพียู ให้เปิดคอมทิ้งไว้ก่อนซัก 5 นาที ความร้อนจะทำให้ซิลิโคนอ่อนลง จากนั้นก็ปิดคอม ตอนถอดก็คลายตัวยึดซิงค์ออก แล้วค่อยๆ บิดซ้าย-ขวา ไม่ต้องแรงมาก แค่นี้ซิงค์ก็จะหลุดมาอย่างง่ายดายละ

OverclockZone Member lockthai's Avatar

ผมบีบเป็นจุดตรงกลาง CPU เท่าเม็ดถั่วเขียว เเล้ววางซิงค์ทับไปเลยครับ(Hyper TX3)

OverclockZone Member amnuaymp's Avatar

ที่เว็บนี้ http://benchmarkreviews.com/index.ph...1&limitstart=5 เขาลองมา 3 แบบ
    ลองดูนะครับ

แบบที่ 1

จะได้ประมาณนี้

แบบที่ 2

แบบที่ 3

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ตามข้างบนครับ มีรูปให้ดูเสร็จเลย ไม่ต้องคิดมาก

แต่ถ้าทาหนาเกินไป จะมีผลต่อการระบายความร้อน จะระบายได้ไม่ดีครับ เพราะว่าซิลิโคลน มันก็มีค่าความต้านทานความร้อนเหมือนกัน ถ้าหนาความต้านทานความร้อนก็จะมีมากทำให้ความร้อนระบายได้น้อยต้องทาบางๆ แต่ให้ทั่วจะดีที่สุด

นอกจากจะใช้ซิลิโคนราคาหลอดเล็กๆ หลอดละ 200 ขึ้นไป จะมีค่าต้านทานความร้อนน้อยหน่อย

แต่ถ้าหลอดละ 20 บาท สีขาวๆ ใช้ได้เหมือนกันแต่จะมีค่าความต้านระดับหนึ่งที่มากกว่าซิลิโคลนราคาแพงๆ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks