overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เตรียมพบกับ DX10.1 จาก Nvidia

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Default เตรียมพบกับ DX10.1 จาก Nvidia

ทาง tgdaily ได้รับ presentation slide มาครับ Nvidia จะเอา DX10.1 ใส่ลงไปในชิบรุ่นถัดไปแล้ว GPU สำหรับโน๊ตบุ๊คที่ใช้ DX10.1 จะมาในช่วง spring 2009 ครับ ส่วนของเดสท็อปจะเปิดตัวในช่วง Q4 2008 หรือ Q1 2009 พร้อมกับความเป็นไปได้ที่จะออกมาในช่วง Q1- Q2 2009 แล้วก็ยังโม้ด้วยว่าชิบตัวใหม่จะแรงกว่าเดิม 1.5-2 เท่าเลยครับ

เกือบลืม GDDR5 ตัวแรกจาก Nvidia จะมา Q4 ปีนี้ครับ

http://www.tgdaily.com/content/view/38247/135/

OverclockZone Member papababa's Avatar

GTX200 ก็มาแบบนี้นะแรงกว่า 50% แรงกว่า 2เท่า เทียบกับซีรีส์9 (ราคาไง)

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

ไหนบอกไม่สนใจ เหอะๆๆๆ

OverclockZone Member stringman's Avatar

แม้คู่แข่งอย่าง ATI จะผลิต GPU ให้รองรับการทำงานร่วมกับ DirectX 10.1 มาตั้งแต่สมัยของ Radeon HD 3800 series แล้วก็ตาม แต่ทาง Nvidia ก็ออกมาย้ำเสมอๆว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะผลิตให้ GPU รองรับการทำงานร่วมกับ DirectX 10.1 แต่แล้วในที่สุด Nvidia ก็ออกมายอมรับว่าพวกเขาเตรียมการที่จะเปิดตัว GPU รุ่นใหม่ที่จะรองรับการทำงานร่วมกับ DirectX 10.1 ในช่วงปลายปีนี้แล้ว (แต่คาดว่ากว่าจะผลิตออกมาจำหน่ายจริงก็ต้นปี 2009)

ในขณะที่ Nvidia เองก็เตรียมเดินตามรอยเท้าของ ATI อีกหนึ่งรอย ด้วยการเตรียมเปิดตัวการ์ดแสดงผลที่ใช้หน่วยความจำแบบใหม่อย่าง GDDR5 (ซึ่งตอนนี้ ATI มีการใช้แล้วกับ Radeon HD 4870) โดยคาดว่า Nvidia จะนำ GDDR5 มาใช้กับการ์ดตัวท๊อปซึ่งจะเป็นการ์ดแบบ Multi-GPU ที่ใช้ GPU รุ่น GT200 นั่นเอง (ตัวแทนของ 9800 GX2)
    -ข้อมูลเพิ่มเติมจาก ziggamza

OverclockZone Member Khow's Avatar

เอามาลงสักทีเถอะ ตอนแรก 10.1 ยังไม่มีค่ายเกมมารอง ค่ายเขียวมันก็กั๊กไว้ หลอกขายของเก่า
    พอค่ายเกมสนับสนุน 10.1 อย่าง EA มันก็รีบกลืนน้ำลาย ต้องขอบคุณที่ ATI กับค่ายเกมที่ทำให้ค่ายเขียวมันเลิกกั๊กสักที

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

หวังว่ามันจะมีเกมส์ ที่มี Dx10.1 ออกมาแล้วไม่แท๊งกลางคันนะ จะได้เปลี่ยนใหม่ซะที

ขนาด Crysis ยังไม่เล่นเลยหุหุไม่สนุกเท่า COH4

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    หวังว่ามันจะมีเกมส์ ที่มี Dx10.1 ออกมาแล้วไม่แท๊งกลางคันนะ จะได้เปลี่ยนใหม่ซะที

ขนาด Crysis ยังไม่เล่นเลยหุหุไม่สนุกเท่า COH4

รอลุ้น Starcraft II กับ Diablo III ครับ ถ้า 2 เกมนี้มา DX10.1 แล้ว nVidia ไม่มีการ์ด DX10.1 มารองรับ nVidia เสียส่วนแบ่งในตลาดเยอะแน่ครับ

ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้สูงมากด้วยที่สองเกมนี้จะรับ DX10.1 เพราะเมื่อไม่นานมานี้ Blizzard ก็ออกมาประกาศเองว่าในอนาคตจะทำเกม DX10.1 ออกมา

ไม่ต้องเป็น DX10.1 ทั้งสองเกมก็ได้ครับ แค่เกมเดียวก็แย่แล้ว

เกมระดับตำนานอย่างนี้ มันผิดกับเกมหลอกขายการ์ดจออย่าง Crysis ที่ nVidia ให้ทุนพัฒนาลิบลับครับ เทียบกันไม่ได้เลย
    Last edited by ARES; 4 Jul 2008 at 15:12:58.

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

DX10.1 มันช่วยทำให้เล่นเกมส์มันส์ขึ้นมั้ยเนี่ย ^^"

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

DX10a DX10b DX10c เท่กว่าอีก 10.1 มันไม่เต็มๆยังไงไม่รุ้

OverclockZone Member Farid1412's Avatar

Quote Originally Posted by ARES View Post
    รอลุ้น Starcraft II กับ Diablo III ครับ ถ้า 2 เกมนี้มา DX10.1 แล้ว nVidia ไม่มีการ์ด DX10.1 มารองรับ nVidia เสียส่วนแบ่งในตลาดเยอะแน่ครับ

ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้สูงมากด้วยที่สองเกมนี้จะรับ DX10.1 เพราะเมื่อไม่นานมานี้ Blizzard ก็ออกมาประกาศเองว่าในอนาคตจะทำเกม DX10.1 ออกมา

ไม่ต้องเป็น DX10.1 ทั้งสองเกมก็ได้ครับ แค่เกมเดียวก็แย่แล้ว

เกมระดับตำนานอย่างนี้ มันผิดกับเกมหลอกขายการ์ดจออย่าง Crysis ที่ nVidia ให้ทุนพัฒนาลิบลับครับ เทียบกันไม่ได้เลย
    เกมมันคนละแนวกัน เอามาเทียบกันได้ยังไงครับ งงๆ

เรื่อง Starcraft , Warcraft มันคลาสสิคจริงๆ อันนี้ก็เข้าใจ
    แต่กับ Crysis ถึงแม้มันจะโคตะระแดร็กสเป็คก็จริงอยู่ แต่ความสนุกมันก็มีไม่น้อยเหมือนกัน ยังไงก็ไม่ถึงกับทำออกมาลวกๆสักแต่ขายของแบบเกมอะไร factor ซักอย่าง ที่ทำออกมาสนับสนุนแต่การ์ด PhyX เท่านั้นแบบโน้น..

พูดถึงความสนุกล้วนๆจริงๆครับ ไม่ได้หมายถึงแนวเกม จะไปเทียบทำไม ผมก็งง และประเด็นหลักๆก็คือ DX ครับ อยากให้เข้าใจ

ถ้าผมยกตัวอย่างๆนี้

ถ้า Blizzard ทำเกม DX10.1 ออกมาจริง และในตอนนั้น การ์ดทั้งสองค่ายความแรงเท่ากัน ราคาเท่ากัน แต่ค่ายหนึ่ง DX10.1 อีกค่ายหนึ่งเป็น DX10 ถึงตอนนั้นท่านจะซื้อการ์ดที่เป็น DX10 หรือครับ

ไม่ว่าท่านจะได้ใช้มันหรือไม่(อาจจะเพราะไม่ชอบวิสต้า) แต่ท่านจะเลือกอย่างไหนก็รู้ดีอยู่แก่ใจใช่ไหมล่ะ

เพราะว่าเกม DX10.1 มันออกมารองรับแล้ว แถมยังเป็นเกมอย่าง Starcraft II กับ Diablo III เนี่ย รอคอยกันมาเป็นสิบๆปี ยังไงก็ต้องเลือกสิ่งที่ดีสุดอยู่แล้ว

เทียบกับ Crysis ....... nVidia ออกการ์ด DX10 มาเป็นปี แต่ไม่มีเกมมารองรับ หลังจากนั้นก็เกิด Crysis ขึ้นมา แถม nVidia ให้ทุนพัฒนาซะด้วย...

สรุปก็คือ ถ้าออกมา Starcraft II กับ Diablo III เป็น DX10.1 แล้ว nVidia จะแย่ครับ ถ้าไม่ทำการ์ดมารองรับเพราะว่า ATi พร้อมอยู่แล้ว

เกมหลอกขายการ์ดจอก็คือ เปิดตัวสุดยอดเกมภาพสวยแห่งยุค....พร้อมๆกับเปิดตัวซี่รี่ 8 ที่รองรับ DX10

และให้รออย่างมีความหวัง................. 1 ปีเต็ม......

ผลจากการรอคอย 1 ปีเต็มนั้น.............

การ์ดจอตัวละหมื่นกว่าบาทในตอนนั้นเน่าสนิท ไม่ได้ดูดีอย่างที่ให้ความหวัง......

แถมเปิดภาพสุดกับ DX9 ได้......และลื่นกว่า....

ในตอนนั้นเราเล่นซีรี่ 8 เราก็หวังว่าจะได้รับอะไรที่มันสุดยอดดดด จนเกิดเป็นลัทธิหนึ่งขึ้นมาด้วย...ลัทธิอะไร...

เกมหลอกขายการ์ดจอไหม........

เทียบกับตอนนี้ ถ้า Blizzard จะโปรโมทให้ ATI ว่ารองรับ DX10.1 และ Havok มันจะเป็นการหลอกขายการ์ดจออีกหรือเปล่า.....

แบบว่าจะยอมให้หลอกอ่านะ

สรุปคือผมกำลังเทียบ DX เทียบสถานะการณ์ต่างๆของแต่ละค่าย โดยมีเกมเป็นตัวแปล แล้วก็เดาสถานะการณ์ในอนาคตว่าแต่ละบริษัทน่าจะดำเนินแนวทางไปในทิศทางไหน แล้วจะเอาเกมสองเกมมาเทียบกันทำไมผมก็งง ส่วนเรื่องเกมหลอกขายการ์ดจอ น่าจะเคลียนะครับ

จากมุมมองของผมนะครับ แค่คนอยากเล่นเกม ไม่ถูกต้องทั้งหมดหรอกครับ
    Last edited by ARES; 5 Jul 2008 at 04:50:23.

OverclockZone Member Khow's Avatar

โดยส่วนตัวผมก็ว่า Crysis มันแป๊กนะจับลูกค้าได้กลุ่มน้อย ถึงตัวผมเองไม่ชอบเล่น Starcraft แต่ดูแล้วก็ดีกว่าค่ายเขียวที่มันชอบกั๊กเทคโนโลยี โดนเสียบ้างก็ดี

Bookmarks

Bookmarks