overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ใช้ดี จึงบอกเพื่อน....Logitech VX Nano

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

Default ใช้ดี จึงบอกเพื่อน....Logitech VX Nano

อยากได้เมาส์ไร้สายมานานแล้วครับ รู้สึกว่ามันเป็นอุปกรณ์ที่เหมาะกับโน๊ตบุ๊ค
    เมื่อประสงค์เช่นนั้นแล้ว จึงเริ่มต้นหาข้อมูล(เพราะมันดันแพง) จากการศึกษาพบว่าเมาส์ไร้สายมี 2 เทคโนโลยี..คือ

1. เมาส์ไร้สายแบบ Bluetooth
    >>ถ้าโน๊ตบุ๊คมีโมดูลบลูธูทอยู่แล้ว จะไม่ต้องเสียบตัว receiver เพิ่มเติม เป็นการไม่เปลืองพอร์ตusb
    >>review จากบางเว็บระบุว่าเมาส์ชนิดนี้มีปัญหาในเรื่องเสถียรภาพ ความแม่นยำ และกินแบต

http://jaroz.blogspot.com/2008/05/re...ess-laser.html
    http://shopzguy.multiply.com/reviews/item/1

2. เมาส์ไร้สายแบบสัญญาณวิทยุ RF
    >>มีความแม่นยำและเสถียรภาพของการเชื่อมต่อมากกว่าแบบบลูธูท (อ้างอิงจากเว็บฯ)
    >>ประหยัดแบตกว่าแบบบลูธูท(อ้างอิงจากเว็บฯ)
    >>ต้องเสียบตัว receiverด้วยสถานเดียว และ receiver มีขนาดใหญ่พอๆกับแฟลชไดร์ว

แต่ถ้า.. ต้องการคุณสมบัติทั้ง "ความแม่นยำ" "เสถียรภาพ" "ประหยัดแบต" และ "ไม่ถูกรบกวนจากขนาดของ receiver" แล้ว
    ทั้งหมดนี้ "น่า" จะได้หาได้จาก......Logitech VX Nano.....เท่านั้น (แพงจัง ไม่ลดสักที)

เมาส์ที่แพงด้วยเหตุผลที่ receiver ของมันมีขนาดเล็กที่สุดในท้องตลาด
    แต่ก่อนตัดสินใจซื้อ ไม่แน่ใจว่ามันจะ "แม่นยำ" และ "เสถียรภาพ" พอสำหรับเกมส์แนว FPS ที่ชอบเล่นบ่อยๆ มั๊ย?

แต่เพื่อเป็นรางวัลให้ตัวเองสำหรับการอดทนกับงานโอเวอร์ไทม์ที่หนักในช่วงซัมเมอร์ที่วันนี้มาถึงครึ่งทาง (มันยังไม่จบ)
    หน้ามืดแล้ว.... ซื้อแม..... เลย
    รูป รูป

OverclockZone Member sabanes's Avatar

จากการใช้เล่นเกมส์ เอ๊ย.. ใช้งานมาได้สองวันแล้วพบว่า

มันแม่นยำและไร้ปัญหาใดๆ ทั้งสิ้นเลยครับพี่น้องครับ
    นึกว่าตัว receiver ที่เล็กกว่าชาวบ้านจะทำให้มีปัญหาในเรื่องสัญญาณและความแม่นยำเสียอีก
    ปรากฎว่าไม่แตกต่างจากเมาส์มีสายที่ได้มาตรฐานเลยครับ

ท่านใดที่สนใจตัวนี้อยู่แล้วกังวลว่ามันจะไว้วางใจได้มั๊ย ผมขอยืนยันครับว่าของเค้าดีจริงๆ
    เนียนและเล็งแม่นมาก ไร้การสะดุดใดๆให้พลาดเป้าหมาย kill/death ดีขึ้นตั้งเยอะ
    ใช้ดี..จึงบอกเพื่อน เจ..บี..พี..
    รูป รูป

OverclockZone Member

น่าสนใจดีครับ ว่าแต่ค่าตัวมันเท่าไหร่กันนี่

OverclockZone Member เบี้ยวเอง's Avatar

แจ่มเลย ชอบตรงตัวรับสัญาญที่เป็นUSBมันเล็กดีไม่เกะกะ กลับเมืองไทยเมื่อไหรครับ

Quote Originally Posted by เบี้ยวเอง View Post
    แจ่มเลย ชอบตรงตัวรับสัญาญที่เป็นUSBมันเล็กดีไม่เกะกะ กลับเมืองไทยเมื่อไหรครับ

ไปเที่ยวหนึ่งเดือน กลางเดือน ธ.ค.ครับ ไปกันสามชีวิต
    เฉามานาน ผมจะไปสิงสถิตย์แถวพันธุ์ทิพย์(ดูอุปกรณ์ฯ แผ่นฯ ให้หายบ้า) , ประตูน้ำ(ซื้อยีนส์) จตุจักร ฯลฯ

อยากทราบราคาเช่นกันครับ เท่าไรเนี่ย?

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ขอค่าตัวหน่อยครับ อิจฉาจังไปเรียนนอกด้วย ได้ แหม่มนอเวบ้างยัง ^^ เหมือนคนไทยใหมท่าน (จะโดนเซนเซอร์ใหมเนี้ยะ )

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ตัวรับมันเหมือนกระดุมเลยท่าน 2xxx หรือ 3xxx อ่ะ

OverclockZone Member Erebus's Avatar

VX Nanoน่าจะประมาณ2,400-2,600นะฮะ จำได้ว่ามันเเพงกว่าG5ที่ผมซื้อ(G5ซื้อมา2,250บ.)

ไม่รบกวนสัญญาณ wireless จนเม้าส์กระตุกเหมือนรุ่นต่ำๆของ logitech ใช่ไหมครับ?

แล้ว MX Revolution กะ VX Revolution มันจะไม่รบกวนเหมือนกันไหมครับ

พอดีสนใจ แต่ชอบเม้าส์ขนาดใหญ่มากกว่าขนาดเล็กน่ะครับ จับถนัดมือดี

Quote Originally Posted by turionx2 View Post
    ขอค่าตัวหน่อยครับ อิจฉาจังไปเรียนนอกด้วย ได้ แหม่มนอเวบ้างยัง ^^ เหมือนคนไทยใหมท่าน (จะโดนเซนเซอร์ใหมเนี้ยะ )
    เอ่อ.. ท่านเสี่ยทุเรียนครับ คือมีภรรยาแล้วครับ ดุ(มาก)ด้วย.. เรื่องที่เคยทำสมัยวัยรุ่น กระผมต้องรอไว้ทำชาติหน้าแล้วครับ ชาตินี้ไม่ทันแล้ว
    เรื่องแหม่มนอร์เวย์เนี่ย ดูแต่ตา.. มืออย่าต้อง.. ของ(ลับเรา)จะเสียคร้าาาาบบบบ...

OverclockZone Member 666's Avatar

อยากทราบว่า ที่ตัวเมาส์ มีปุ่มเปิดปิดรึเปล่าครับ

OverclockZone Member mobiledisk's Avatar

เห่อๆ ใช้อยู่ตัวนึง ใครสนใจ PM มาได้นะ พอดีมือผมใหญ่ใช่ไม่ค่อยถนัด แต่ Mouse ดีมากๆ เลย

OverclockZone Member mobiledisk's Avatar

Quote Originally Posted by 666 View Post
    อยากทราบว่า ที่ตัวเมาส์ มีปุ่มเปิดปิดรึเปล่าครับ
    มีครับ mouse ตัวนี้ประหยัดไฟมากๆ

ถ้าสนแค่ว่ากระรัดทัดV450nanoก็
    Reciever sizeเดียวกัน
    RF+laserเหมือนกัน
    long life Batเหมือนกัน(4-5เดือน)
    ราคาถูกกว่า500-1000ได้

ด้อยกว่าตรงลูกกลิ้งไม่ใช่micro gear ไม่มีปุ่มsearch ฟังก์ชั่นตั้งแยกโปรแกรมไม่ได้ ไม่มียางกันมือลื่นด้านข้าง

Quote Originally Posted by 666 View Post
    มีอยู่ด้านใต้ครับ

OverclockZone Member data_db2's Avatar

ผม ถนัด trackball อ่ะ ชอบเอานิ้วคลึง

OverclockZone Member Pokdang's Avatar

ถ้าเมาท์สำหรับเล่นเกมส์เท่าที่ได้ลองมาผมให้ Logitech
    G5 นะครับ สำหรับคนมือใหญ่
    G9 สำหรับคนมือเล็กครับ
    รุ่นของ จขกท ผมยังไม่ได้ลองเล่นเลยครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

ดูดีมาก

เห็นของเพื่อนครับ สุดยอดเลย เพื่อนบอกว่าเค้าเสียบ Receiver คาไว้กับเครื่องได้เลย ไม่ต้องถอดเข้าถอดออก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks