Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครลอง Tt Big Water 780e รึยังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครลอง Tt Big Water 780e รึยังครับ

อยากให้มารีวิวให้ดูหน่อยครับ

อ้อ...coolant ของ Zalman ใส่กับชุดระบายความร้อนของ Tt ได้มั๊ยครับ สีน้ำเงินของ Zalman สวยดีอ่ะ
    Last edited by comer; 4 Jul 2008, 15:15:49.

ผมใช้อยู่ กับ max extreme

e2180 3.35 G

BIOS 904

cpu1 31 C
    cpu2 31 C

แต่ถ้า ฺBios 109 มันจะได้ ประมาณ 28 C

NB 1.42 V 40 C

ต่อเข้า cpu กับ NB ที่บอร์ด

ความเห็นผมน่ะ ไม่ถึงกับดี เพราะผมเอา e2180 ไปใส่ maximus formular
    sink 120 extreme

cpu 1&2 30 C เอง

แต่ มันไม่ดีตรง NB ร้อนสุดๆ เพราะไม่มีน้ำ

ไม่ถือว่าประทับใจ แต่ บอกตรงๆ ระบบ เงียบมาก ถ้าอยากดูรูป ค่อยขอมาแล้วกัน เด๋วถ่ายให้ดู
    Last edited by dezember; 4 Jul 2008, 16:53:58.

Comment

ขอเลยคร้าบบบบ อยากเบิ่ง...

Comment

ถ่ายเมื่อกี้
        Attached Files

Comment

เคส ตัวนี้
          http://www.thermaltake.com/product/C.../vh6000bws.asp

780e ติดมาด้วย

Comment

เทียบกับชุดนี้ เย็นพอๆ กัน ก็ลองตัดสินใจดูครับ

Comment

ขอบคุณครับ

สรุปคือ sink 120 ex ยังทำได้ดีกว่าตัวนี้อีกนะเนี่ย

Comment

อีกนิด เด๋วว่า cop รูปมา

Comment

780e กินพื้นที่ 3 bay เคสเลยตัวใหญ่มาก แต่ข้างในกว้างดี เมื่อเทียบกับ sagtta 2 แล้วต่างกันมากๆ

Comment

สรุป ก็คือก็ดีครับ สมกับราคา แต่คงจะไปเีทียบกับ d-tek หรือ พวก swift ปั้มโม ที่รวมแล้วราคาสูงกว่ามากๆ ไม่ได้

เพราะพวกนั้นหลายหมื่น แต่ 780e มันแค่ 5 พันกว่าเอง

ถ้าดูราคาก็รับได้ เพราะ 120 extreme มันก็ 2500 แล้วยังตัองซื้อพัดลม เพิ่ม อีก 500 และยังไม่ได้ ความเย็นในส่วน chip NB เลย

ราคาก็พอๆกัน แบบนี้แล้วแต่ชอบครับ

Comment

เสียดายอ่ะครับ ผมซื้อ Armor+ แบบธรรมดามาจาก Tkcom ดันไม่ได้เดินไปดูที่ Jedi ก่อน ปรากฏว่าโดนฟาดไป 6700 ทั้งๆที่ ที่ Jedi ขายแค่ 5000+ เอง

ตัว LCS ของ TK ราคาเกือบหมื่น ผมเลยไม่เอา กะว่าจะหาซื้อแยกเอง พอมาดูราคา 780e แล้วก็เซ็งอ่ะครับ รวมเคสก็เกินหมื่นเลย แต่ก็คิดว่าเป็นบทเรียนละกัน คราวหน้าจะได้รอบคอบกว่านี้หน่อย

ตัว Coolant นี่ผสมสัดส่วนยังไงครับ หรือซื้อมาแล้วเทลงแท๊งค์เลย แล้วมันจะอยู่ได้นานเท่าไหร่จนกว่ามันจะหมดอ่ะครับ

Comment

lcs jedi ขายถูกกว่า แต่ TK ได้ของมาก่อนไม่กี่วัน ถ้าอยากได้ 780 e อย่าซื้อแยก ไม่งั้นโดนอีกดอก

Coolant ชุดนี้ให้มา ด้วย 1 แกลลอน แยกก็ 750 บาท หน้าเวป

ถ้าไม่กระทบกระเป๋าเท่าไหร่ ก็เทเลย ครึ่งแกลลอน จะเกือบ max

แต่ถ้ากระทบ ให้ผสม กับ น้ำกลั่น(หาแบบดีๆหน่อย) เด๋วขึ้นตะกรันเร็ว

3-6 เดือนครับ ประมาณนี้ อาจได้เติมเรื่อยๆ หรือดูที่สีของมัน

หรือซื้อที่ใช้กับรถยนต์ ใช้ได้เหมือนกัน แต่เค้าว่า ของ TT เย็นกว่า(ความเห็นผมน่ะ ผมว่าพอๆกัน)

Comment

แล้วเทียบกับ 745 ตัวไหนเย็นกว่าหรอครับ

Comment

Originally posted by soklake View Post
                            แล้วเทียบกับ 745 ตัวไหนเย็นกว่าหรอครับ

745 มีหม้อน้ำ 2 กับ 1 ตอนอย่างล่ะตัว พัดลม 3 ปรับรอบได้ และปริมาณน้ำในระบบก็มากกว่า ปั้ม 400 L/ hr ซึ่ง เป็นรองนิดหน่อย และผมไม่มั่นใจ cpu block ของรุ่นนี้มันต่างกันมากหรือเปล่ากับ 780e

780e ปั้ม 500 L/ hr(ปั้มคนล่ะตัว) และ 780e มี flow TX ให้มาด้วย พัดลมปรับรอบได้แต่เบากว่า 745 แน่นอน(เพราะพัดลมรุ่นที่มากับ 745 ผมใช้กับ Utra 120 extreme อยู่ เย็นแต่มันดังมาก) ของ 780e เงียบกว่าเยอะ

โดยรวมผมว่า 745 น่าจะเย็นกว่าครับ

Comment

Working...
                            X