Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมใช้ x-fi extreme music แล้วเสียง ธรรมดา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมใช้ x-fi extreme music แล้วเสียง ธรรมดา

ลองเปรียบ เทียบ กะ notebook แล้ว ไม่เห็นต่าง แถม x-fi เสียง ยังเบากว่าอีก
    อาการแบบนี้เสีย รึเปล่า ครับ
    แบบว่าเพิ่งซื้อมาอ่ะ กัวโดนของไม่ดีเข้า
    แถมเสียงเบากว่าออนบอร์ดnotebookอีก
    เท่าที่ลองกะ ออนบอร์ด คอมเครื่องที่เสียบการ์ด เสียง ดังกว่าและ เปิดสุด ออกจะบวมๆ ออนบอร์ด ไม่บวม แต่ไม่แน่ใจ ว่าเสียง ต่างกันมาก
    เพราะ รู้สึก ว่าต่างกันไม่มาก ทั้งดูหนัง แล้วก็ ฟังเพลง (MP3) ไม่มีซีดีอ่ะ

ตกลงการ์ดผม เปิดติด ปรับ ได้ การ์ด ผมไม่เสียใช่ป่ะคับ มีใคร ฟันธง ให้หน่อย ว่ามันปกติ
    Last edited by eminem_004; 6 Jul 2008, 15:10:23.

!!ใช้ลำโพงอะไรครับ

Comment

Originally posted by sc View Post
      !!ใช้ลำโพงอะไรครับ
      M2600 2.1 ราคาประมาณ พัน สาม บ้านๆ คับ ผมลองต่อออก notebook กับ x -fi ไม่ต่างกันเลย
      แต่ปรับเสียงปรับอะไรได้ทุก อย่าง เลย นะ
      ปรับลูกเล่นได้
      รู้สึกว่ามันแปลกๆ ป่ะคับ

Comment

ฟังแล้วเสียงเหมือนกันก็ดีแล้วครับ จะได้ไม่เปลืองตัง

Comment

Originally posted by Ajuiy View Post
          ฟังแล้วเสียงเหมือนกันก็ดีแล้วครับ จะได้ไม่เปลืองตัง
          ง่า ตกลงมันผิดปกติ รึ เป็นที่ลำโพงอ่ะคับ
          ไม่เปลือง ตังค์ ได้ไง ซื้อมาแล้วนิคับ

Comment

อ่านดูเเล้วเศร้าครับ ว่าจะเก็บตังซื้อซะหน่อย
            กลัวซื้อมาเล้วผิดหวัง กลับไปฟังออนบอร์ดดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by terry12 View Post
              อ่านดูเเล้วเศร้าครับ ว่าจะเก็บตังซื้อซะหน่อย
              กลัวซื้อมาเล้วผิดหวัง กลับไปฟังออนบอร์ดดีกว่าครับ
              ผมกัว ว่าจาเป็น ที่ การ์ด ตัวนี้มันไม่ดี รึเปล่า ไม่รุ้ว่าเป็นที่อะไรอ่ะคับ

Comment

การ์ดพังเปล่า เพราะมันโคตรจะต่างเลย X-Fi กับ Onboard

Comment

Originally posted by eminem_004 View Post
                  ง่า ตกลงมันผิดปกติ รึ เป็นที่ลำโพงอ่ะคับ
                  ไม่เปลือง ตังค์ ได้ไง ซื้อมาแล้วนิคับ
                  มันอยู่ที่หูเราครับ card มันไม่เสียหรอก ตอนผมลอง 2ZS กับ on board ถ้าเรื่องความดัง 2ZS ผมก็เบากว่า

Comment

Originally posted by Ajuiy View Post
                    ตามนี้เลย

Comment

Originally posted by ptrisriv View Post
                      มันอยู่ที่หูเราครับ card มันไม่เสียหรอก ตอนผมลอง 2ZS กับ on board ถ้าเรื่องความดัง 2ZS ผมก็เบากว่า
                      จิงนะคับพี่หน้ากาก เสือ ผมล่ะกัว โดนได้ของไม่ดี แต่ใจก็ยังไม่สู้ ดี

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                        การ์ดพังเปล่า เพราะมันโคตรจะต่างเลย X-Fi กับ Onboard
                        ผมว่า ถ้า มันพัง มันก็น่าจะ ไม่ดังอ่ะ แล้วของท่าน ที่ดังกว่าออน บอร์ด มาก รึเปล่า คับ รึ เป็นที่หูผม แยก ไม่ออก แบบ ว่าเปิด ดังๆ เสียง มันก็ บวมๆ ฟังไม่รุ้เรื่องอ่ะ เปิดสุดไม่ได้ รึว่าลำโพงผมมันอ่อน เกินไป
                        Last edited by eminem_004; 4 Jul 2008, 20:19:19.

Comment

มันอยู่ที่การปรับเสียงมากกว่าครับ

ถ้าปรับเสียงแบบ Flat ไม่แต่งเสียงอะไรเลย

เสียงมันก็เหมือนกันหมดแหละครับ ไม่มีความแตกต่าง มันอยู่ที่การปรับแต่งเสียง

ของผมปรับแบบ Flat ทั้ง Soundcard ทั้ง Onboard แล้วฟัง ไม่แตกต่าง อาศัยไปปรับที่เครื่องเสียงเอา

แต่ถ้าปรับแต่งที่ Soundcard ก็น่าจะดีกว่า อยู่ที่การแต่งเสียง

จะว่ากันจริงๆ อ่ะ แต่งเสียง Soundcard ให้แพ้ Onboard ยังได้เลยครับ เอิ๊กๆๆ

Soundcard ของผมก็ตามลายเซนต์อ่ะครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                            มันอยู่ที่การปรับเสียงมากกว่าครับ

ถ้าปรับเสียงแบบ Flat ไม่แต่งเสียงอะไรเลย

เสียงมันก็เหมือนกันหมดแหละครับ ไม่มีความแตกต่าง มันอยู่ที่การปรับแต่งเสียง

ของผมปรับแบบ Flat ทั้ง Soundcard ทั้ง Onboard แล้วฟัง ไม่แตกต่าง อาศัยไปปรับที่เครื่องเสียงเอา

แต่ถ้าปรับแต่งที่ Soundcard ก็น่าจะดีกว่า อยู่ที่การแต่งเสียง

จะว่ากันจริงๆ อ่ะ แต่งเสียง Soundcard ให้แพ้ Onboard ยังได้เลยครับ เอิ๊กๆๆ

Soundcard ของผมก็ตามลายเซนต์อ่ะครับ
                            sound มันต้องวัดกันตรงที่ไม่แต่งไม่ใช่หรือครับ
                            ใช้ file อะไรเปิดอ่ะครับ ถ้าเป็น mp3 128 อาจจะฟังยากหน่อย ลองพวก lossless ดูครับ
                            โดยส่วนใหญ่ ถ้าระบบยิ่งดี เสียงที่ออกมาจะโชวความต่างระหว่าง bit rate ได้ชัดมากขึ้น
                            เคยไปฟัง C5 แย่กว่า X3 ครับ เพราะว่ามันต่อกับ ipod เปิดเพลง lossy แต่ทุกทีฟังเพลงจะเปิดเป็น lossless ครับ

สำหรับคนที่ไม่อยากเปลี่ยน hardware แล้วอยากให้เสียงดีขึ้นก็เปลี่ยนประเภท file เพลงดูอ่ะครับ

ps. onkyo SE-200PCI ผมก็ไม่ได้ยุ่งอะไรกับ sound เลยอ่ะครับ เลือก output อย่างเดียว อีกอย่าง driver มันแต่งเสียงอะไรไม่ได้อยู่แล้ว เน้น pure เป็นหลัก
                            Last edited by vrthestar; 5 Jul 2008, 00:12:18.

Comment

ตกลงมันปกติ รึ ว่า ผม ปรับ แต่ง ไม่เป็น

Comment

Working...
                              X