จะแชร์เนตโดยโดนล็อคMAC ADDRESS ยังไงครับ?
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: จะแชร์เนตโดยโดนล็อคMAC ADDRESS ยังไงครับ?

OverclockZone Member

Default จะแชร์เนตโดยโดนล็อคMAC ADDRESS ยังไงครับ?

คือ หอผมมีอินเตอร์เนตไฮสปีดแบบไวเรส แล้วเค้าให้เสียเดือนละ400บาท ต่อ1MAC ADDRESS

แต่ทีนี้ห้องผมอยู่กับเพื่อนอีกคน แล้วต่างก้อมีโน๊ตบุ๊คคนละเครื่อง แล้วทีนี้ต้องการใช้อินเตอร์เนต

พร้อมกัน 2 เครื่อง แต่ว่าเค้าล็อคMAC ADDRESS ไว้1เครื่อง แล้วทีนี้ต้องการจะแชร์เนตได้ไหมครับ?

ในความคิดผมคือ

ไปซื้อ wireless router มาตัวนึง แล้วเอา MAC ADDRESS ของ wireless router

ไปให้เขา แล้วเรามาแชร์สัญญารณจาก wireless router ของเราเองจะได้ไหมครับ?

OverclockZone Member Drunk's Avatar

น่าจะลองแชร์กันโดยผ่านสาย Lan นะ เพราะว่า Wireless ใช้งานแล้ว จะต่อเนตแล้ว จะซื้อ Wireless Router มาต่ออย่างไรได้ล่ะครับ Wireless คงต่อพร้อมกัน 2 Router ไม่ได้หรอกครับ

Notebook น่าจะมีช่องต่อ Lan ทั้ง 2 เครื่อง ก็น่าจะต่อกันได้นะครับ

ตกลงมันสามารถแชร์เนตจากโน๊คบุ๊คตัวที่1ไปยังอีกตัวนึงโดยที่เค้าล็อคMAC ADDRESSเครื่องที่1

โดนใช้ผ่านสายlan ได้ใช่ไหมครับ?

แล้วถ้าแชร์ผ่าน wirelessเครื่องที่1ไปยังเครื่องที่2 ได้ไหมครับ? หรือต้องใช้สายlanในการแชร์เนต ?

ไวเลสหอ ----สัญญาณไวเลส---> คอมเครื่องหนึ่ง ----สายแลน----> คอมเครื่องสอง

ถ้าเครื่องสองจะใช้เน็ตต้องเปิดเครื่องหนึ่ง เพราะเป็นเหมือนทางผ่าน

ลองใช้โปรแกรมเปลี่ยน MAC-ADDRESS ของเครื่องที่สองให้เป็นเหมือนเครื่องที่หนึ่งดูก็ได้ครับ

หอเก่าผมก็ทำแบบนี้แหละ เล่นพร้อมกันได้เลย สงสัยผมจะโชคดี

ใช้แต่สาย lanไม่ต้องเปลี่ยน MAC-ADDRESS จะได้ไหมคับ?

Quote Originally Posted by 603winz View Post
    ใช้แต่สาย lanไม่ต้องเปลี่ยน MAC-ADDRESS จะได้ไหมคับ?
    ถ้า คอม 1 ไป คอม 2 ผ่านสายแลนก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ที่ผมบอกให้เปลี่ยนคือ คอมทั้งสองต่อตรงเข้าไวเลสหอเลย

แล้วการเปลี่ยน MAC ADDRESS ให้ตรงกันจะมีผลอะไรกับโน๊ตบุ๊คของเราไหมครับ?
    Last edited by 603winz; 4 Jul 2008 at 23:27:10.

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

Lightbulb ...

Quote Originally Posted by 603winz View Post
    แล้วการเปลี่ยน MAC ADDRESS ให้ตรงกันจะมีผลอะไรกับโน๊ตบุ๊คของเราไหมครับ?
    ไม่มีผลนะครับ แค่ หลอก wireless มันเท่านั่นครับ

แต่ผมว่าใช้ แบบ สายก็ดีนะครับ แต่มันจะลำบากที่ต้อง มาเปิดเครื่อง1

OverclockZone Member RBFCUKIT's Avatar
    รามคำแหง-ลาดพร้าว

ผมมี a-Mac Address Change โปรแกรมเนี้ยมีนะแต่เล่นไม่ค่อยถูก

Bookmarks

Bookmarks