อยากทราบเรื่อง external hdd ของเพื่อนผมอะครับ คือผมยืมเพื่อนมา แล้วมันต่อเข้ากับเครื่องผมไม่ได้ ผมก็เลยลองดูที่สาย USB แล้วก็ลองค้นข้อมูลดู มันเป็นแบบ type B อะครับ พอเสียบไฟ แล้วต่อเข้าช่อง USB แล้วมันก็ขึ้นว่ากำลัง install พอเสร็จแล้วก็ลองเลือกที่ไดร์ฟ มันก็บอกว่า Please insert a disk into Removable Disk (G อะครับ ก็ไม่ทราบว่าเป็นอะไร ก่อนหน้านั้น ผมก็ต่อ printer ที่ใช้สาย USB แบบ type B เหมือนกันครับ ปรากฎว่ามันก็มองไม่เห็น น่าจะมีปัญหากับ type B รึเปล่าครับ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ