Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยเลือกโน๊ตบุ๊คให้ทีครับงบ60000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยเลือกโน๊ตบุ๊คให้ทีครับงบ60000

เห็นกระทุ้ด้านบนเข้ามาเถียงกันใหญ่โต ผมเลยอ่านแล้วงงๆ ผมอยากได้ไว้เล่นเกมกาดจอดีๆซะหน่อยใช้เล่นเกมGEแบบไม่กระตุกอะครับ ไม่ต้องไหลลื่นมากก็ได้แค่เล่นได้ปกติสวยงามไม่ ถ้าสามารถปรับรายละเอียดสูงสุดได้ก็ดีเลยครับ เครื่องไหลลื่น แล้วก็ไม่ร้อน เรื่องน้ำหนัก2โลกว่าๆก็พอทน - -*ยี่ห้อไรก็ได้ครับแต่ที่ผมดูๆอยุ่มี3อานเนี้ย (มีรุ่นไหนราคาใกล้เคืยงแล้วดีก็แน่ะนำได้นะครับ)
    1.ASUS A8Jp
    2.Vaio C14sp
    3.acer aspire5593WXMI
    ก็ยังงงๆ เห้นคนนั่นบอกasusไม่ดี คนนี้บอก acerห่วยแตก คนโน่นบอก vaioเฮงซวย ผมเลยตัดสินใจไม่ถูกเลย ใจจิงก็อยากได้ไวโอ แต่หลายๆคนบอกว่ากาดจอรุ่นนี้ด้อยกว่ายี่ห้ออื่นในราคาเท่าๆกัน ยังไงก็รบกวนช่วยผมคิดทีละกันนะครับ แต่ในใจอยากได้vaioแต่ติดที่กาดจอกะมันไม่มีกล้องwebcam
    ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห้นครับผม

vaio sz31 เห็นช่วงนี้เค้าลดเหลือ 59900อ่าครับ ถ้าไม่ชอบvaioก็ asusA8jp ตัวนี้ดีเหมือนกาน

Comment

VAIO C14SP แล้วเพิ่มแรม ราคายังไม่น่าจะเกิน 55000
      Last edited by พีคุง; 27 Dec 2006, 17:33:48.

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=22990

มีคนประกาศขายอยู่นะครับ เค้่าซื้อมาแล้วลูกค้าไม่เอา ก็เลยขายราคาทุน น่าสนใจนะ

Comment

โห Sz31 59900 หรอครับ อย่างงี้ยี่ห้ออื่นอย่าได้ขายเลย Sony เล่นขายราคาแบบไม่ไว้หน้าเลยหรอแบบนี้

Comment

ผมจะบอกให้นะครับถึง Vaio Vga จะอ่อนด้อยกว่ายี่ห้ออื่นแต่เชื่อเถอะว่ามันไม่ด้อยกว่ายี่ห้ออื่นเท่าไหร่หรอก เอาไปเล่นเกมส์ Gf7400 กับ Ati X1600 คะแนนด้าน 3dMark03 ต่างกัน 1xxx คุณเชื่อหรือไม่ว่าเล่นเกมส์จริงมันไม่รู้สึกหรอก อีกอย่างนะครับผมเชื่อว่าคนที่ใช้ notebook ไม่บ้าเล่นเกมส์แบบปรับขนาดละเอียดๆหรอกครับจอมันเล็ก
            ถ้าราคา SZ31 ราคา 59900 นะครับผมเชื่อว่าคนที่ใช้ nb มาหลายเครื่องแล้วจะเรื่องเครื่องนี้มากกว่า Asus A8jp ด้วยน้ำหนัก 1.85 กับ 2.4 คนที่ใช้ nb มาเยอะแล้วจะเลือก Vaio แน่นอน ถ้างบ 60000 ฟันธงยังไงก็ Vaio เทียบกันทุกด้านราคา Sz31 ยังถูกกว่า Asus A8jp อีก ถ้า Sz31sp ราคา 59900 จริงๆนะ

Comment

อืม GF7400 ด้อยกว่า 7600 นิดเดียวเนอะ pipeline ก็ต่างกัน ครึ่งนึงแล้ว และยิ่ง Ati x1600 12 pipe กะ 4 pipe เอ้อ นิดเดียวจิงๆๆๆเลย และคะแนน 3d mark 06 ก็ 800 กะ 1800 ต่างนิดเดียวเนอะ แถม x1600 mem 128bit กะ 64 bit ไม่มากจิงๆๆ และ 3dmark03 7800 กะ 4360 เออ เนอะ 1000 กว่าจิงๆด้วย ไม่รู้สึกเลยเนอะเวลาเล่น Doom หรือ UT2004 หรือ Quake 4 เนอะไม่รู้สึกเลยจิ้งๆๆๆ

ปล ผมใช้แค่ turion x2 เองนาเล่น HalfLife2 โหมด 1280x800 ปรับ AF 4x กระตุกนิดเดียวตอนโหลด แต่ภาพและอรรถรถต่างกันโดยสิ้นเชิงเลยนะจะบอกให้

ถ้าไม่เชื่อ ไปดูผล ที่ http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html

และขอขอบคุณ คุณTarate_Y เอื้อเฟื้อ web มาให้

Comment

Originally posted by Dark Avenger MX View Post
                อืม GF7400 ด้อยกว่า 7600 นิดเดียวเนอะ pipeline ก็ต่างกัน ครึ่งนึงแล้ว และยิ่ง Ati x1600 12 pipe กะ 4 pipe เอ้อ นิดเดียวจิงๆๆๆเลย และคะแนน 3d mark 06 ก็ 800 กะ 1800 ต่างนิดเดียวเนอะ แถม x1600 mem 128bit กะ 64 bit ไม่มากจิงๆๆ และ 3dmark03 7800 กะ 4360 เออ เนอะ 1000 กว่าจิงๆด้วย ไม่รู้สึกเลยเนอะเวลาเล่น Doom หรือ UT2004 หรือ Quake 4 เนอะไม่รู้สึกเลยจิ้งๆๆๆ

ปล ผมใช้แค่ turion x2 เองนาเล่น HalfLife2 โหมด 1280x800 ปรับ AF 4x กระตุกนิดเดียวตอนโหลด แต่ภาพและอรรถรถต่างกันโดยสิ้นเชิงเลยนะจะบอกให้

ถ้าไม่เชื่อ ไปดูผล ที่ http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html

และขอขอบคุณ คุณTarate_Y เอื้อเฟื้อ web มาให้
                ลองเองหรือยังหละ ไปลองกด Asus A8jp นะว่าคะแนนมันเท่าที่บอกหรือปล่า ที่คะแนนในเว็บมันเยอะขนาดนั้นรู้หรือปล่าวเค้าเทสยังไง ไปลองของจริงเลยดีกว่า

Comment

เป็นแค่อ้างอิงเฉยๆ อ่ะแต่ดูแค่สเปคก๊าดก็น่าจะพอดูรู้แล้วล่ะน่ะ ถ้าไม่รู้ก็คงช่วยไม่ได้ เพราะ ชาวOC คงไม่มีใครซื่อ ถึงขนาดแยกไม่ออกหรอกว่า 12 pipe กะ 4 pipe ต่างกันแค่ไหน อ้อและก้ 128 bit กะ 64 bit ต่างกันแค่ไหน

Comment

เค้าตั้งกระทู้มาใหม่ก็ยังด่ากันอีก -_-"

Comment

คุณตบเกรียนนี่ก็ยังเถียงน้ำขุ่นๆแบบโง่ๆ อยู่เหมือนเดิม

Comment

่่่เ้ด

สรุปมันต่างกันมากมั้ยครับเนี่ย ผม งงมากๆเลย ไม่แน่ใจว่าประชดหรือว่าพูดจิง - -*

Comment

ผมไม่ทราบหรอกครับ ว่าท่าน ตบเกรียนมีจุดประสงค์อาราย แต่ที่ผมบอกเนี่ย ผลมานเห็นกันชัดเลยผมลองกับตัวเอง เลยนะ GF 7600 + Turion x2 1.6G ถอดแรม 1GB ออกไปตัวนึง เล่น Half Life2 ปรับโหมด Hight AF16x AL 4x ยังเล่นได้ไม่มีการกระตุกทำให้รำคาญเลย แต่ตอนโหลดด่านช้าและกระตุกบ้าง ซึ่งเป็นเรื่อง ธรรมดาอยุ่แล้ว แรม 512 เองนี่ และ VGA ผม แค่ 8 pipe เองถ้าไม่เชื่อก็อย่าเชื่อและกัน และขอถามด้วยว่า VAIO ที่มี GF 7400 เนี่ย กล้าลองแบบผมไหม ต่อให้ C2D ด้วยเอ้อ VGA 4Pipe/64 Bit จะรอดไหมเนี่ยถ้าเปิด AF 16x อ่ะ

ที่บอกไปผมแค่บอกว่าคุณภาพของ VGA มานต่างกันค่อนข้างมากน่ะ ถ้าซื้อแล้วจะเอาไปเล่นเกมคิดให้ดีๆก่อนล่ะ
                          Last edited by Dark Avenger MX; 28 Dec 2006, 15:30:37.

Comment

อันนี้แล้วแต่คนชอบครับว่าต้องใช้งานแบบไหน ผมชอบตัวเล็กๆหนักไม่ถึง2โลจอประมาณ13.3มันก็ชัดดีไม่ได้เห็นตัวหนังสือเท่ามดนิครับ จอใหญ่ๆมันก็หนัก2-3โลแล้ว แบกไปหนักป่าวๆแค่ที่ชาร์ตก็หนักหลายแล้ว sonyมันดีทำตัวเล็กๆเบาๆมาหลายรุ่นผมเลยเลือกใช่ก็เท่านี้

Comment

หยุดเถอะครับ อย่าเถียงกันเลย เจ้าของกระทู้เขาต้องการคำแนะนำครับ อย่าอ้างอิงคำพูดกันมากนัก อะไรนิดอะไรหน่อย อย่าให้มันเป็นเรื่องครับ....
                              เว็บที่ผมไปเอามา ก็เป็นเพียงทางเลือกนึงในการตัดสินใจซื้อครับ แต่เครื่อง 2 เครื่อง spec เดียวกัน รุ่นเดียวกัน คะแนนออกมาก็ไม่เหมือนกันครับ แต่ต่างกันไม่มาก ทางเว็บจึงใช้ค่ากลาง ๆ มาให้ครับ

ปล. ถ้าเจ้าของกระทู้จะเอาไปเล่นเกมส์ ก็ลองเลือก VGA ที่แรง ๆ + RAM เยอะ ๆ หน่อยครับ CPU งบขนาดนี้ลองหาดูดี ๆ น่าจะได้ core 2 duo นะครับ
                              ส่วนรุ่นไหน ยี่ห้อไหนนั้น ผมไม่ออกความเห็นแล้วกัน เดี๋ยวมีปัญหากันอีกครับ
                              สุดท้ายคนที่ตัดสินใจก็คือตัวคุณเองนะครับ ลองศึกษาข้อมูลมาก ๆ ไม่มีใครรู้มาแต่เกิดหรอกครับ

Comment

Working...
                              X