Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ กับการ Dual Monitor(มาขอความรู้ครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ กับการ Dual Monitor(มาขอความรู้ครับ)

คือว่าผมใช้ XFX 7300GT ซึ่งมันเป็นพอร์ท Double DVI ใช่มั้ยครับ ตอนนี้ต่อซัมซุง 22" อยู่หนึ่งตัวที่ความละเอียดสูงสุด 16XX*10XX รีเฟรทเรท 60Hz อยากจะขอถามผู้ที่สนใจเกี่ยวกับเรื่องการ์ดจอเป็นพิเศษ(หรือไม่ต้องพิเศษก็ได้ครับ แหะๆๆ) หน่อยครับว่า

ถ้าผมเอา22"(เหมือนกัน) มาต่ออีกตัว (Dual Monitor แสดงผลรวมเป็นจอเดียวกัน) ยังจะสามารถปรับความละเอียดได้ที่สูงสุดอยู่รึปล่าวครับ

และมันจะทำให้การแสดงผลอืดลงรึปล่าวครับ(ประมาณว่าใช้แรม ที่ตัวการ์ดเยอะขึ้นมากรึปล่าวครับ)

ลักษณะการใช้งานคือ ใช้แสดงผลเครื่องมือ(ในโปรแกรมดนตรี) ต่างๆในการทำเพลงครับ, ไม่เล่นเกมส์ ,ไม่ได้ทำกราฟฟิคครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
    ใช้ Core 2 E6400 กับ Ram 2GB ครับ

รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เท่าที่เคยใช้นะครับ 19 นิ้ว 2 ตัวต่อกัน จากความละเอียดของคุณที่ 16xx*10xx จะเป็น (16xx+16xx)*10xx ส่วนเรื่องอืดนี่ไม่แน่ใจครับ จอคุณจะเป็น double widescreen ทันที

Comment

Originally posted by 7300GT View Post
      ถ้าผมเอา22"(เหมือนกัน) มาต่ออีกตัว (Dual Monitor แสดงผลรวมเป็นจอเดียวกัน) ยังจะสามารถปรับความละเอียดได้ที่สูงสุดอยู่รึปล่าวครับ
      ได้ครับ 2จอปรับresกับrrแยกกัน
      Originally posted by 7300GT View Post
      และมันจะทำให้การแสดงผลอืดลงรึปล่าวครับ(ประมาณว่าใช้แรม ที่ตัวการ์ดเยอะขึ้นมากรึปล่าวครับ)

ลักษณะการใช้งานคือ ใช้แสดงผลเครื่องมือ(ในโปรแกรมดนตรี) ต่างๆในการทำเพลงครับ, ไม่เล่นเกมส์ ,ไม่ได้ทำกราฟฟิคครับ
      RAMจากVGAจะแบ่งไปจอละครึ่งนึงครับ แต่ถ้าทำงานอย่างที่ว่าไม่หน่วงครับ แต่ถ้าเล่นเกมโหดหน่วยจะเห็นชัดว่าหน่วงลง ต้องกลับไปใช้เป็นจอเดียวครับ
      บางโปรแกรมก็โยนไปrunจอsecondaryไม่ได้ด้วยครับ อย่างdos box, lshell

Comment

ใช้งานที่ว่าได้ปกติสุขครับ ไม่กินไรมากมาย

Comment

เคยต่อ 2 จอ แต่ีการ์ดจอเป็น dvi กับ dsub มันตั้งแยกไม่ได้อ่ะ - - ถ้าจอนึงชัด อีกจอยืด

Comment

ตั้งแยกได้ไม่ใช่เรอะ

Comment

อ่อ สรุปว่าใช้ได้ไม่มีปัญหา ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

Comment

Working...
              X