Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี่ยวกับ Windows Xp ทุกเวอร์ชั่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี่ยวกับ Windows Xp ทุกเวอร์ชั่น

คือว่าถ้าผมซื้อของแท้มา

แล้วทำการลง

แล้ววินโดมีปัญหา

แล้ว Fomat เครื่อง

Product Key จะยังใช้เป็นของแท้ได้รึปล่าวครับ

(ถ้างง...สมมุติว่าซื้อ Windows แผ่นแท้แล้ว แล้วระบบออเร่อ แล้วลองลงใหม่ เวลาสมัครลงทะเบียน Product Key ของแท้ มันจะบอกว่า PK นี้ใช้ไปแล้วหรือเปล่าครับ รึว่า PK มันจะติดกับ Bios เลย เพราะว่ากลัวมันจะมิคุ้มเงินอะครับ)

แล้วถ้าให้เลือก Windows Xp กับ Windows Vista ควรใช้ระบบอะไรมากกว่ากันครับ

System Manufacturer: ACER
    System Model: Aspire M5640
    BIOS: BIOS Date: 03/26/08 1708 Ver: 08.00.15
    Processor: Intel(R) Core(TM)2 Quad CPU Q6600 @ 2.40GHz (4 CPUs)
    Memory: 2048MB RAM
    Page File: 432MB used, 3506MB available
    Windows Dir: C:\WINDOWS

---------------
    Display Devices
    ---------------
    Card name: NVIDIA GeForce 8500 GT
    Manufacturer: NVIDIA
    Chip type: GeForce 8500 GT
    DAC type: Integrated RAMDAC
    Device Key: Enum\PCI\VEN_10DE&DEV_0421&SUBSYS_8080174B&REV_A1
    Display Memory: 512.0 MB
    Current Mode: 1024 x 768 (32 bit) (60Hz)
    Monitor: Plug and Play Monitor
    Monitor Max Res: 1600,1200
    Driver Name: nv4_disp.dll
    Driver Version: 6.14.0011.7519 (English)

เนี้ยอะครับสแปกผมอะนะ

product key ใช้ได้ตลอดไปครับ หรือจะเอาของอันอื่นมาใส่ยังได้

แต่ต้อง activate นี่สิครับ ของแท้เค้าว่าทำได้ 3 ครั้งหรือไงเนี่ย แต่อาจโทรไปแจ้งเค้าได้ว่าขอเพิ่ม

ส่วนใช้อะไรดี ผมว่า xp ดีแล้วครับ vista สวยสะดวก แต่กินทรัพยากรณ์เครื่องมาก แค่เปิดขึ้นมายังไม่ทำอะไรก็อืดแล้ว

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Windows Xp มัน activate ตอนไหนหรือ ยังไม่เคยใช้ของแท้เลย

Comment

Originally posted by ha_tori View Post
          Windows Xp มัน activate ตอนไหนหรือ ยังไม่เคยใช้ของแท้เลย
          ถ้าลงของแท้จริงๆ ตั้งแต่แรกเลยล่ะครับ จะมีรูปกุญแจขึ้นมาที่ Taskbar แล้วบอกว่าคุณมีเวลา 30 วันหรือ 180 วัน ในการ Activate วินโดว์ แล้วก็นับถอยหลังทีละวันก่อนที่จะเป็นจอดำ ถ้า Activate แล้ว ก็เหมือนกันใช้ Windows แบบลงกันธรรมดาแหละครับ

เมื่อ Activate แล้วระบบจะรู้จักเครื่องท่าน ได้ว่า Key นี้ ต้องใช้กับเครื่องนี้เท่านั้น เครื่องอื่นเอา Key ของท่านไปก็สามารถติดตั้งได้เหมือนกัน แต่จะ Activate ไม่ได้ เพราะว่า Key นี้ ต้องเครื่องนี้เท่านั้น (เครื่องที่ Activate ครั้งแรก)

ของ Notebook ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะว่าเขา Activate ให้แล้ว จะลงใหม่ได้ตลอดโดยใช้ Key ประจำเครื่องซึ่งส่วนมากเขาจะแป๊ะสติกเกอร์ Key ไว้ใต้เครื่อง สามารถเอามาใช้ได้ตลอดเวลา

แต่ PC ที่เราประกอบกัน ไม่มี Key ประจำเครื่อง ต้องอาศัย Key Student เอา ใช้ได้อัพเดรตได้ แต่ Activate ไม่ได้ ต้องใช้ Windows แบบ Crack แล้วที่นั้น แต่ถึงจะ Crack ก็สามารถอัพเดรตได้เหมือนกัน ถ้ามี Key Student ซะอย่าง อะไรก็ทำได้ ยกเว้นอย่างเดียวคือ Activate

Comment

ขอถามหน่อยครับ

แผ่น Windows Xp แท้ แบบลง 4 เครื่องหรือมากกว่ามีขายมั้ยครับ ราคาเท่าไรครับ

เปิดร้านอินเตอร์เน็ต(ไม่เล่นเกมส์) ควรใช้ Windows Xp Pro หรือ Home ดีครับ

Comment

Working...
            X