Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิจารณ์ 7900 GS ของ SPARK

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิจารณ์ 7900 GS ของ SPARK

1.ช่วยวิจารณ์ 7900 GS ของ SPARK
    2. โดยภาพรวมแล้ว การ์ดจอยี่ห้อ SPARK เป็นยังไงบ้าง

ก็ดีครับ ถูกดี

Comment

คุ้มราคาดีครับ

Comment

ช่ายเลยครับราคาเหมาะกับสินค้าดีแต่ผมเอาgalaxy ครับแรงดีอ่ะ

Comment

คุ้มราคาครับ นี่ถ้าไม่ได้ Galaxy 7900GS มือสองราคาถูกกว่าหน่อยมาก่อน คงไปถอย Spark ล่ะครับ

Comment

ผมเองลองใช้แล้วครับทั้ง 2 ยี้ห้อ(เพื่อนผมซื้อ Galaxy 7900GS ผมซื้อ Spark 7900GS)

Galaxy core / mem (560 / 1500) ราคา 8000 ครับ
            spark core / mem (500 / 1400) ราคา 7700 ครับ(อาจถูกกว่า) แถมเกมส์ Spell Force2 ด้วย ภาพเนี่ยนด้วย สนุกมาก

ผมจะลองเที่ยบเลยเป็นขั้นๆเลยน่ะคับ
            ชุดทดสอบ

Athlon64 3000+2.1Ghz 939
            Ram CrossSairVS PC3200 512*2
            K8N-SLI(MSI)
            ------------------------------------
            1.ความหล่อ

Spark แพ้ยับคับ หล่อสู้ไม่ได้เลย Galaxy จะมี อลูมิเนี่ยมระบายความร้อนที่เม็ดแรมแต่ละตัว แต่ Spark ไม่มีคับ Sink ก็ดูดีคับมีไฟสีน้ำเงิน สวยไปอีกแบบ

2.ความร้อน

Galaxy จะอยู่ที่อุณหภูมิ 52-56 C คับถือ

แต่ Spark จะเย็นกว่าค่อนข้างมาก จะ idle อยู่ที่ 42-44 C

3.ความเร็วเมื่อใช้ทดสอบคับ

Galaxy จะมีภาษีดีกว่าหน่อยตรงที่ Core/Mem สูงกว่า Spark ประมาณ 10%ครับ
            ผมคิดว่าส่วนนี้ ถ้าทดสอบความเร็วออกมาแล้วน่ะจะสูงกว่าอยุ่หน่อย แต่ว่าผลที่ได้

----------------------------------------------------------------
            แบบไม่ OverClock นะคับ
            Aquamark3

Galaxy ได้ 69000-71000
            Spark ได้ 71000-72000
            ครับ
            Spark Core/Mem น้อยกว่าแต่ได้คะแนนมากกว่าครับไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร เพราะลองมาหลายรอบเหมือนกันคับ ผลมันออกมาประมาณนี้จริงๆ
            ------------------------------------------------------------------------
            ผลตอน overclock

Galaxy ลากได้น้อยมากครับลากไปได้แค่ 600/ 770*2 นิดๆ
            Spark ลากได้ 650/750

ผล Aquamark3

Galaxy อยู่ที่ 70000-71000 58-60 องศา
            Spark อยู่ที่ 72000-73000 44-46 องศา
            ครับ
            จะเห็นว่า over Clock ของ Spark และ Galaxy จะขึ้นมานิดๆหน่อยๆไม่มากเท่าใหร่คับ
            --------------------------------------------------------------------
            ถ้าให้พูดถึงเรื่องความแรงน่ะคับผมว่า Spark แรงอยู่มากกว่านิดหน่อย ถึงแม้ Core/Mem จะน้อยกว่าก็เหอะ

และ อุณหภูมิ นี้เย็นกว่า 7900GS หลายๆรุ่นคับ แต่ Galaxy ก็ไม่ได้ถือว่าร้อนอะไรมากมายก็ประมาณนี้ไม่แปลกอะไร

แต่ Spark จะแถมแผ่นเกมส์ SpellForce2 มาด้วยครับเกมส์สนุกดีภาพสวยมากด้วย ลงเกมสแล้ว
            เกมส์เกือบ 5 กิ๊ก -*-(ถูกกว่าเขา แถมแผ่นอีกต่าง***ง จอร์จ)
            ------------------------------------------------------------------------
            เรื่องประกันคับ

Spark จะประกันแค่ 2 ปี
            Galaxy จะประกัน 3 ปีคับ
            -------------------------------------------------------------------------
            นี้คือข้อมูลของผมครับที่ ทดลองจริงมาแล้วทั้ง 2 การ์ด เพื่อนผมซื้อ Galaxy มาก่อน
            แต่ไอ้ด้วยความรู้สึก ไม่อยากซ้ำกับใคร + กับ เห็นการ์ดโตๆสีแดงๆ กับพัดลมอันทรงเสน่ห์(ตรงใหน-*-)ของ Spark เลยซื้อมา

ปล. อยากจะเอา Galaxy SLI กับ Spark ดูว่าจะเป็นไงแต่ก็หวันๆอยู่ - -*

Comment

ชัดเจนเลยไหมครับ จขกท

Comment

Originally posted by Neopom View Post
                ผมเองลองใช้แล้วครับทั้ง 2 ยี้ห้อ(เพื่อนผมซื้อ Galaxy 7900GS ผมซื้อ Spark 7900GS)

Galaxy core / mem (560 / 1500) ราคา 8000 ครับ
                spark core / mem (500 / 1400) ราคา 7700 ครับ(อาจถูกกว่า) แถมเกมส์ Spell Force2 ด้วย ภาพเนี่ยนด้วย สนุกมาก

ผมจะลองเที่ยบเลยเป็นขั้นๆเลยน่ะคับ
                ชุดทดสอบ

Athlon64 3000+2.1Ghz 939
                Ram CrossSairVS PC3200 512*2
                K8N-SLI(MSI)
                ------------------------------------
                1.ความหล่อ

Spark แพ้ยับคับ หล่อสู้ไม่ได้เลย Galaxy จะมี อลูมิเนี่ยมระบายความร้อนที่เม็ดแรมแต่ละตัว แต่ Spark ไม่มีคับ Sink ก็ดูดีคับมีไฟสีน้ำเงิน สวยไปอีกแบบ

2.ความร้อน

Galaxy จะอยู่ที่อุณหภูมิ 52-56 C คับถือ

แต่ Spark จะเย็นกว่าค่อนข้างมาก จะ idle อยู่ที่ 42-44 C

3.ความเร็วเมื่อใช้ทดสอบคับ

Galaxy จะมีภาษีดีกว่าหน่อยตรงที่ Core/Mem สูงกว่า Spark ประมาณ 10%ครับ
                ผมคิดว่าส่วนนี้ ถ้าทดสอบความเร็วออกมาแล้วน่ะจะสูงกว่าอยุ่หน่อย แต่ว่าผลที่ได้

----------------------------------------------------------------
                แบบไม่ OverClock นะคับ
                Aquamark3

Galaxy ได้ 69000-71000
                Spark ได้ 71000-72000
                ครับ
                Spark Core/Mem น้อยกว่าแต่ได้คะแนนมากกว่าครับไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร เพราะลองมาหลายรอบเหมือนกันคับ ผลมันออกมาประมาณนี้จริงๆ
                ผลตอน overclock

Galaxy ลากได้น้อยมากครับลากไปได้แค่ 600/ 770*2 นิดๆ
                Spark ลากได้ 650/750

ผล Aquamark3

Galaxy อยู่ที่ 70000-71000 58-60 องศา
                Spark อยู่ที่ 72000-73000 44-46 องศา
                ครับ
                จะเห็นว่า over Clock ของ Spark และ Galaxy จะขึ้นมานิดๆหน่อยๆไม่มากเท่าใหร่คับ
                --------------------------------------------------------------------
                ถ้าให้พูดถึงเรื่องความแรงน่ะคับผมว่า Spark แรงอยู่มากกว่านิดหน่อย ถึงแม้ Core/Mem จะน้อยกว่าก็เหอะ

และ อุณหภูมิ นี้เย็นกว่า 7900GS หลายๆรุ่นคับ แต่ Galaxy ก็ไม่ได้ถือว่าร้อนอะไรมากมายก็ประมาณนี้ไม่แปลกอะไร

แต่ Spark จะแถมแผ่นเกมส์ SpellForce2 มาด้วยครับเกมส์สนุกดีภาพสวยมากด้วย ลงเกมสแล้ว
                เกมส์เกือบ 5 กิ๊ก -*-(ถูกกว่าเขา แถมแผ่นอีกต่าง***ง จอร์จ)
                เรื่องประกันคับ

Spark จะประกันแค่ 2 ปี
                Galaxy จะประกัน 3 ปีคับ
                -------------------------------------------------------------------------
                นี้คือข้อมูลของผมครับที่ ทดลองจริงมาแล้วทั้ง 2 การ์ด เพื่อนผมซื้อ Galaxy มาก่อน
                แต่ไอ้ด้วยความรู้สึก ไม่อยากซ้ำกับใคร + กับ เห็นการ์ดโตๆสีแดงๆ กับพัดลมอันทรงเสน่ห์(ตรงใหน-*-)ของ Spark เลยซื้อมา

ปล. อยากจะเอา Galaxy SLI กับ Spark ดูว่าจะเป็นไงแต่ก็หวันๆอยู่ - -*

ข้อมูลแน่นมากครับ ท่าน
                หุหุหุ

Comment

spark ในความคิดของผมนะ
                  ถูกแรงผมก็ใช้นะ 9550gemaxxx อ่ะแรงดี
                  แล้วก็ pci x550xt ของป๊ากกกก งานผีมือเน่ามากๆแต่แรงแล้วถูก

ผมมีasus หลายตัวราคาเท่ากันแรงสู้ไม่ได้แต่งานผีมือสวยน่าสะสม ความแรงน้อยกว่า แต่ถ้าให้ใช้จิงๆผมเลือกยี่ห้อที่ แพงหน่อยแต่สวย+แรงดีก่างับ
                  คนรวยๆเค้าไม่เข้าใจพวกเราหรอกเนอะ อิอิ

Comment

ผมใช้spark 7900gs อยู่ครับ เท่าที่จำได้แรมมัน 1.4 มั้งครับ แต่galaxy แรม 1.2 (เช็คดูอีกทีนะครับ)
                    ใช้กับ Atlon64 x2 3800+(clock 2300) 512*2 667 (clock777)
                    ผลspark Aquamark3 ได้ 90180 -/+ 100 แต้มครับ

Comment

spark 7900GS 256/256 ขีดไฟ 3D'03 = 23405

Comment

ผมว่ามันก็คุ้มค่ากับราคาของมันนะ ..............

Comment

Galaxy ประกัน 2 ปีคับ

Comment

ดี ชอบ

Comment

Spark ถูกดีการออกแบบ ใช้ได้(เห็นแค่ผ่านๆน่ะ ไม่มีปัญญาลองใช้)แต่มานให้ประกัน 2ปี น้อยไปหน่อยน่ะแต่ความทนไม้ทนมือไม่รู้

WF กล่องสวยก็ทนไม้ทนมือดี ความแรงก็ไม่เลวนัก เพื่อนผมใช้อยู่ อ้อแถมเกมด้วยครับ Spinter Cell มั้งหรือ Doom3 ไม่รู้จำไม่ได้แล้ว
                              ASUS ไอ้นี่แพงกว่าชาวบ้านชาวเมืองเขาเลย แต่ประกันจุใจ 3ปี เปลี่ยนใหม่ทุกกรณี ถ้าเสียน่ะความทนใช้ได้ แรงกลางๆ ซิ้งสวยมากๆหึๆ แถมเกมด้วยมั้งจำไม่ได้อ่ะ

นอกนั้นก็ไม่รู้แล้ว

Comment

Working...
                              X