Announcement

Collapse
No announcement yet.

แย่แล้ว!! Radeon 4850 จะใช้ได้ป่ะเนี่ย!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แย่แล้ว!! Radeon 4850 จะใช้ได้ป่ะเนี่ย!!

คือวันนี้เพิ่งไปถอยเจ้า MSI Radeon 4850 ตัวใหม่มา จัดการจัดแจงลงไดร์ฟเว่อร์ไรเสร็จสรรพ พอเข้าเล่นเกม เพื่อพยายามจะเทสสเป็คเท่านั้นแหละ มีปัญหาทันที คือ ประสิทธิภาพของกาดจอตกต่ำ ย่ำแย่ ขนาดของเก่าเป็น GF7600 ยังเลวร้ายกว่าเจ้าตัวเก่าเลย

นั่งคิดไปคิดมาเลยคิดได้ว่าหรือว่า "สเป็คเครื่องเรามันต่ำต้อยเองรึป่าว ถึงทำให้กาดจอตัวนี้แสดงผลได้ไม่ดี" เลยอยากถามท่านเซียน VGA ค่ายนี้ทั้งหลายครับว่าการที่กาดจอตัวนี้แสดงผลออกมาไม่เต็มที่เป็นเพราะว่าประสิทธิภาพของเครื่องคอมผมโดยรวมเองรึป่าวจึงทำให้มันมีปัญหา ถ้ามี ควรจะอัพจุดไหนดีครับ.....

สเป็คคอมของผม
    CPU - AMD Athlon 64 X2 Dual Core 4200+
    Ram - 2GB <Kingston512MB x 4 slot>
    MB - ASUS A8N5X
    VGA - MSI ATi Radeon R4850
    Direct X - 9.0c
    Attached Files

ลง DRIVER ของอาไรอ่ะคับนั่น ที่แถมมากับ แผ่นหรือป่าว

Comment

ช่ายครับ แต่มันรั่วมากๆเลย T_T

Comment

คืออยากรู้ว่า ไอที่มันมีปัญหา เกี่ยวกับที่สเป็คคอมมันไม่ถึงรึป่าวคับ >.<

Comment

X2 4200+
          RAM 2 GB
          ไม่ใช่ที่สเปคคอมแล้วครับ

แล้วมันตกต่ำย่ำแย่อย่างไรครับ ตระกูล 4 แฟนๆเยอะเด๋วมีคนมาตอบตรึม

Comment

กำลังดูอยู่เหมือนกันครับ "Radeon 4850"
            ยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

Comment

ทำไม คล๊อกมันหดลงมาเหลือแค่นั้นละนั่น ทั้ง GPU ทั้ง เมม เลย

Comment

นั่นน่ะสิครับ ผมว่ามันมีอะไรแปลกๆกับกาดจอตัวนี้ของผมรึป่าว ผมยังคงนั่งงง รอผู้รู้มาไขกระจ่าง.... T_T

Comment

แล้วเครื่องมีปัญหาอะไร นะ เลวร้ายยังไงอธิบายหน่อยดิ
                  CPU ท่าน แรงกว่าของผมอีกนะ
                  ผมยังไม่รู้สึกว่า CPU ผมต้อยต่ำตรงใหนเลย เล่นเกมส์มันอาศัย CPU ไม่มาก
                  System เหมือนกัน E2140 เทสกับ E8400 เฟรมเรตเกมส์ต่างไม่เกิน 5 FSP
                  วัดกันที่ VGA + RAM เป็นหลักก่อน CPU มีผลไม่ค่อยมากสำหรับเกมส์
                  Last edited by TWK.; 6 Jul 2008, 07:15:19.

Comment

คือ เฟรมเรต ในเกมต่างๆที่ผมใช้ทดสอบ ต่ำกว่า GF7600 ของเก่าอยู่เยอะมากๆ ซึ่งผมว่ามันผิดปกติน่ะครับ

เพราะเกมที่ผมเล่นอยู่ ลองเทียบกันกับเครื่องของเพื่อนๆ ที่ใช้ GF8800 เฟรมเรตเครื่องนั้น ราวๆ 50 - 70 แต่เครื่องผมซึ่งใช้ Radeon 4850 นั้นเฟรมเรตอยู่ราวๆ 20 - 30 ซึ่งมันต่างกันเยอะพอสมควร

แต่เท่าที่ผมลองเช็คจาก Review ในเว็บต่างๆที่นำเอา GF8800 มาวัดก่ะ Radeon 4850 ตัว Radeon 4850 แรงกว่า GF8800 อยู่หน่อยนึง

เลยสงสัยมากว่ามันเป็นเพราะอะไรอ่ะคับ -*-

Comment

หรือว่า X2 4200+ มันจะดึงประสิทธิภาพออกมาได้ไม่เต็มที่หว่า

Comment

ยังคงเป็นที่สงสัยอยู่ ตั้งหน้าตั้งตารอ >.< สงสัยต้องแอบงีบหน่อยแระคับ ระหว่างรอผู้รู้มาชี้ทางสว่าง -*-

Comment

ลอง flash bios mb ท่านให้เปนตัวล่าสุดก่อนสิท่าน
                          4850 นี่ สาวก amd ที่ใช้ x2 ก็ใช้กันหลายท่านนะ ไม่ค่อยมีปัญหา

ดูจาก clock ของท่านเหมือนมันถูก กั๊กไว้ที่ค่าต่ำกว่า default
                          ท่านลอง uninstall driver ของ gf7600 ออกดูครับ แล้ว reinstall driver 4850 ใหม่อีกรอบ

ลองๆดูครับ

Comment

ลองอัดไดวเวอรตัวใหม่ที่สุดดูสิครับ 8.6 รึป่าวไม่แน่จัย

ถ้าไม่หายลองลงไดวเวอรตัวย้อนหลังสัก2-3ตัวตัวใหนเครื่องพี่ใช้ดีที่สด อาจเปนได้นะครับของผมใช้8.4
                            ตัว 8.5 ใช้แล้วมันหลอนๆเครื่อง

Comment

Originally posted by playplay View Post
                              หรือว่า X2 4200+ มันจะดึงประสิทธิภาพออกมาได้ไม่เต็มที่หว่า
                              *-*

Comment

Working...
                              X