overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: Asus Xonar Dx ปรับ EQ แบบใหนให้เสียงเพราะครับ

OverclockZone Member lnwhunsa's Avatar
    รังสิต-สายไหม-สะพานใหม่

Default Asus Xonar Dx ปรับ EQ แบบใหนให้เสียงเพราะครับ

วานท่านผู้รู้มาชี้ทางสว่างให้ทีครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

Fool question

OverclockZone Member lnwhunsa's Avatar

พอดีเพิ่งได้มาใหม่ยังใช้ไม่ค่อยเป็น แค่อยากจะถามเฉยๆ
    คนไม่รู้คือ คนโง่ใช่มั้ยครับ
    ที่หลังผมจะได้จำไว้

ผิดเองที่ผมไปถาม ขอโทษด้วยแล้วกันครับ

OverclockZone Member torres's Avatar

EQ มันแล้วแต่ชอบน่ะครับ ไม่มีตายตัวน่ะ ต้องลองเล่นๆดู

แต่ปกติผมไม่ค่อยปรับนะ ชอบเดิมๆ

OverclockZone Member -:•:-KeeroV-:•:-'s Avatar
    Phuket Island Work@Patong Beach

ปรับเองเลย ครับ

OverclockZone Member coolmilkkung's Avatar

ตอบแรงแฮะ - -* สะเทือนใจแทน

OverclockZone Member underground1's Avatar

แล้วแต่ชอบแล้วแต่เพลง

ต้องฟังเองอะครับ เพลงใหนอะไรมันน้อยไปก็เพิ่มอันนั้น อะไรมันมากไปก็ลดลงมา เหมือปรุงอาหารอะ - -

OverclockZone Member sunchiro7's Avatar

Quote Originally Posted by torres View Post
    EQ มันแล้วแต่ชอบน่ะครับ ไม่มีตายตัวน่ะ ต้องลองเล่นๆดู

เห็นด้วยครับ ขึ้นอยู่กับฟังเพลงประเภทไหนด้วย สำหรับเทพผมชื่นชมในความรู้ของเขา แต่็ไม่พอใจในความคิดเห็นของเขา ควรจะสร้างสรรค์ครับ

OverclockZone Member kiratinut's Avatar

ปรับตามความชอบของหู ตัวเองดีที่สุดครับ ผู้หญิงคนนึง แต่ละคนยังมองว่าสวยไม่เท่ากันเลย

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ผมชอบสาวไม่แต่งหน้า ก็เลยปรับ Flat ครับ (เกี่ยวกันไม่นะ)

OverclockZone Member For Fun's Avatar

ไม่ต้องสนใจอะไรมากครับ

ผมเคยปรับเล่นอยู่พักนึง เพลงนี้ดี พอเปลี่ยนเพลง เสียงแปร่งๆ ต้องมานั่งปรับใหม่ เปลี่ยนเพลงใหม่ ก็ไ่ม่เข้ากันอีก

สรุปแล้ว Flat ตามที่คุณ Aeromancer บอกนั่นแหละครับ ดีสุด

OverclockZone Member bohemian's Avatar

ผมไม่ปรับเลยครับ เอามันตามต้นฉบับอ่ะ

OverclockZone Member Transister's Avatar
    แถวๆเชียร์รังสิต

ผมไม่ปรับครับ ปรับที่แอมป์ดีกว่าครับ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

ปรับเพราะ? หรือไม่ปรับเพราะ? คนเราต้องมีเหตุผลกันบ้าง

แต่...เหตุผลมันก็อยู่ที่เรานิ อิอิอิอิ

OverclockZone Member chunbogbog's Avatar

Flat ดีสุดครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by lnwhunsa View Post
    พอดีเพิ่งได้มาใหม่ยังใช้ไม่ค่อยเป็น แค่อยากจะถามเฉยๆ
    คนไม่รู้คือ คนโง่ใช่มั้ยครับ
    ที่หลังผมจะได้จำไว้

ผิดเองที่ผมไปถาม ขอโทษด้วยแล้วกันครับ
    ต้องทำใจครับ เซียนในบอร์ดของ Sound เขาตอบกันแบบนี้แหละครับ

ทำใจเถอะ ทำใจ

Flat น่ะปรับได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้ง แต่ลำโพงท่านต้องถึงด้วยครับ เสียงถึงจะดีอย่างที่เขาล่ำลือกัน
    บิทเรทก็ต้องถึงด้วย
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็อยู่ที่หัวคนฟังแล้วความชอบด้วย
    คนนี้ชอบแบบนี้ คนนั้นชอบแบบนั้น

คนในบอร์ดนี้เขาเน้นรายละเอียดของเสียงต้องชัดทุกตัว ถ้าปรับมากเดี๋ยวเสียงเพี้ยน เพราะฉนั้น ปรับแบบ Flat ไว้ก่อนครับ ถ้าลำโพงถึง ก็ไม่มีปัญหา ไม่ต้องปรับอะไรมาก แต่ถ้าลำโพงถูกออกเสียงไม่ครบก็อีกเรื่องนึงครับ
    Last edited by Drunk; 8 Jul 2008 at 07:29:28.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

พูดทั่วๆ ไปนะไม่เฉพาะเจาะจง

แอมป์หลายๆ ตัวถึงกับมี ปุ่ม Bypass Tone กันเลย ด้วยเหตุผลว่า ลดความผิดเพี้ยนที่เกิดจากการปรับ Tone แล้วที่เพี้ยนมันเพียนยังไง ....

เช่น เวทีบิดเบี้ยว ไม่ตรงตำแหน่ง , เบส Fat ไม่ชัดเจน , หรือเสียงใดเสียงหนึ่งจมลงไป (โดยเฉพาะเสียงร้อง) ฯลฯ ดังนั้น หลายๆ คนจึงหันมาปรับ Flat หรือ Bypass Tone ไปเลยเพื่อต้องการฟังเสียงจากความตั้งใจของบรรดาผู้ทำเพลง และ ฟังเสียงที่เป็นธรรมชาติของเครื่องดนตรี แต่ละตัวให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ ครับ

อีกครั้ง Hi Fi = High Fidelity (ความสมจริงสูงเหมือนหนึ่ง มีวงดนตรี หรือนักร้องมาร้องบนตักคุณ)

แต่... ถ้าคุณจะปรับก็ไม่ผิดอะไร บางคนเล่นเครื่องเสียงอาจไม่ได้ไขว่คว้าความสมจริงก็ได้ อาจกระหายเบส หรือ รักเสียงร้องเป็นชีวิตจิตใจ จะปรับก็ไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ อาจจะผิดไปจากนิยาม ความสมจริงของเหล่าบรรดา Audiophile แต่ ไม่ผิดต่อ หู และ รสนิยมของคุณ ก็ ok แล้วครับ

เวลาฟังเพลงผมปรับอย่างนี้ครับ ก็ไม่เห็นมีใครมาว่าผมซักที อิอิ
    รูป รูป
    Last edited by Aeromancer; 8 Jul 2008 at 16:10:05.

OverclockZone Member thegto's Avatar

ปรับไปเลยครับ ลองๆๆดู เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกันครับ

เพราะ ไม่เพราะ หูเราเป็นตัวตัดสินครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
    ทีแรกผมก็งงกับ driver ตัวนี้อยู่ เพราะมันไม่มีให้ปรับ Bass Treble เลย
    พอปรับแบบ Flat ผมรู้สึกว่าเสียงมันเหมือนเท่ากันหมด
    พอดีผมชอบแบบเน้นเสียงร้องนะครับ ไม่ค่อยเน้นเบส
    สงสัยผมคงติดตัวเก่า Audigy 1 เพราะ Driver มันมีใ้ปรับ Bass Treble
    เพราะตัวเก่าผมจะปรับ แค่ 2 อย่างนี้ นอกนั้นก็ใช้ Flat
    ตอนนี้เข้าที่แล้วครับ เสียงจัดว่าดีเลยทีเดียว อะครับ

แล้วตัวนี้มี Driver MOD บ้างมั้ยครับ

ผมเองก็ไม่ได็โกรธอะไรท่านเรือรบหรอกครับ ตอนนั้นมันแค่เลือดขึ้นหน้าเฉยๆ
    ขอขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ
    Last edited by lnwhunsa; 8 Jul 2008 at 21:08:58.

OverclockZone Member sunchiro7's Avatar

Quote Originally Posted by lnwhunsa View Post

แล้วตัวนี้มี Driver MOD บ้างมั้ยครับ
    ลองดูครับ ตามนี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=185417

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks