Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อยนะครับ พี่จ๋า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อยนะครับ พี่จ๋า

คือ พี่จ๋า

ผมใช้ โน๊ตบุค รุ่น Hp - compaq v2361 ap

celeron m 1.5 gb

มีแรม มากับเครื่อง 256+512 GB

ใช้งานเน้นๆ คือ ** PhotoShop**

ผมมารู้ตัว ก็สายเสียแล้ว ว่าไม่น่าซื้อโน๊ตบุคเลย ถึงมันจะสะดวกก็ตาม

แต่ก็ไม่ แรงพอจะทำ Photoshop ได้ ลื่นๆ

ครั้น...

จะ ซื้อคอมไม่ก็ไม่มีเงินแล้ว

ครั้น...

จะขายทิ้ง ก็เจ็บตัวเหลือเกิน

ผมจึง...

คิดว่า น่าจะถูไถไปด้วยการอัพแรม

ปัญหาของผมคือ

ผมเช็คทุกที่แล้วก็ไม่รู้ว่า บอร์ดมัน รับแรมได้เท่าไหร่ ในเว็บ ของ hp ก็ไม่มี(หรือผมหาไม่เจอไม่รู้)
    ข้อมูลที่ผมมี
    1. แกะแรมมาดู มัน เป็น คิงตั้น ddr 333 (ไม่แน่ใจเห็นแปะสติกเกอร์ ไว้)
    อีกตัว 256 ไม่แปะ
    2. ใช้ CPUZ ที่ส่วนของ memory มันเป็น 166 (ผมก็ไม่รู้ว่าอะไร)

ผม อยากซื้อแรม อัด ! ให้หมดใจไปเลย แต่มันไม่ชัวร์ว่า จะใช้ได้ไม้ จึง... อยากทราบว่า

1.ผมอยาก ทำ dual ram (แบบ ความเร็วบัสมากสุดที่บอร์ดรับได้) จะทำได้ไม้ ทำอย่างไรครับ หรือ ใส่แล้วมันทำเองไม่ต้องปรับ?
    2.คิดว่า น่าจะซื้อ 1 Gb 2 อันมาทำ (ถ้าตังไม่พออาจจะ ซื้ออันนึงก่อน พอมีเงินค่อยไปหามาเติมได้ไม้?)
    3. CPU มันเกี่ยวมากไม้กับ การทำ Photoshop

ขอบพระคุณพี่มากครับ

2.
    3.

ปล. vga share มันเลยแอบดึงแรมไปด้วยส่วนนึงอ่ะครับ

ส่วนแรมที่ไม่ใช้ คงมาขายถูกๆแหละครับ(มันเต็มแค่ 2 รู )

**อยากถาม เพิ่มครับ ถ้า บอร์ดรับ ddr แล้วเราเอาแรม ddr2 มาใส่ได้ไม้ครับ (เห็นราคาไม่ต่าง )
    และ ถ้า บัสมันเยอะกว่าที่เรารับได้ มันจะทำงานได้ไม้ครับ (หรือว่า ทำงานวิ่งแค่ max ของเรา)

Comment

คุณหาข้อมูลให้ดีก่อนครับ ว่ารองรับได้เท่าไหร่ สำหรับnb ram1Gก็ถือว่ามากเเล้วครับใช้512*2ก็พอ
      ส่วน cpu นั้นพอทำโฟโต้ช็อปได้อยู่ อย่ากังวลไปครับNBก็ช้างี้เเหละ เมื่อเทียบกับเครื่องเดสท๊อปในราคาพอๆกัน ก็จะอัพเป็น1Gหาข้อมูลก่อนนะครับ ผมเคยใส่ 512*2เอ๋อมั้งเเฮ้งมั้งจอฟ้ามั้งเลยต้องใช้512+256(นานมาเเล้วครับรุ่นเก่าๆ)

Comment

บอกอย่างเดียวว่าทำใจหนะครับที่มันเขียนที่ memory เป็น 166 ด้วยความเป็น DDR ก็บอกแล้วว่า
        เป็น double data rate หนะครับ ก็คิดง่ายๆว่า 166*2 ก็เป็น 333 หนะครับส่วนการที่จะทำ photo shop หนะครับ เรื่องแรมผมว่าศึกษาให้ดีก่อนนะครับว่าบน board ของ notebook รับได้เท่าไรหนะครับ ไอ้ส่วนที่ถามว่า เมนบอร์ดรองรับ DDR1 แล้วใส่ DDR2 ได้ไหมตอบแบบง่าย ๆเลยครับ (ได้ก็โกงแล้ว)

Comment

Working...
        X