overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: PCมีอะไรดีกว่าMac

vango
    Guest

Default PCมีอะไรดีกว่าMac

คือว่าเพื่อนผมมันซื้อMacแล้วบอกว่าดียังงั้นดัยั่งงี้
    ช่วยบอกผมทีมันขนาดนั้นเลยหรอ เคยใช้แต่ในมหาลัย แล้วPCของพวกเรามีอะไรเหนือกว่าเขามั่งนอกจากเรื่องเกมบอกทีครับ จะเอาปเถียงเพื่อน 5555

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

Mac แพงครับบ นี่มันเป็นเหตุผลข้อเดียวของผมเรยอะ

OverclockZone Member badghost's Avatar

ดีกว่าไม่เถียงครับ ดูฮาร์ดแวร์ก็น่าจะรู้แล้ว แต่ก็ดูเรื่องราคาด้วยนะครับ ซอฟ์แวร์ที่ใช้ก็ต่างกันเทียบกันยากมาก

OverclockZone Member MagicKnight's Avatar
    ถังขยะทั่วไปข้างภนน,ท่อระบายน้ำสาธารณะ

PCสามารถเล่นเกมที่Macเล่นไม่ได้ไง

OverclockZone Member

Mac น่าจะเสถียรกว่านะครับ และก็มีโอกาสติดไวรัสยากมากๆครับ

mac เพราะ os เสถียรกว่ามากครับ
    ในการใช้งานที่เท่ากันนั้น ความต้องการด้าน hardware ของ mac น้อยกว่า pc
    แล้วยี่ง เครื่อง mac แรงๆก็อย่าพูดเลยครับ

แต่ macก็ได้แค่ทำงาน กะเล่นเกมส์ได้บางเกมส์ (เคยเห็น sim2 mac)

หุหุ

ถ้าลองจับ เครื่อง mac มายัด xp ก็จะรู้เอง
    หรือ จับ pc ไปยัด mac os ก็เช่นกัน แล้วจะเข้าใจเอง

สวยกว่าด้วยแหละ หุหุ ดูไฮโซ คิดไปเอง ถ้าเทียบ ความแรงเท่ากัน ราคา pcกะ mac ก็ไม่ต่างกันมาก pcหลักแสน ก็ถมเถไป

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ถ้าของมันดี คนมีคนใช้ไปทั่ว แต่ mac มันแพง อะใหล่ ก็หายาก mod ก็ไม่ได้

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

บิลเกตต์น่าจะรู้ดี

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member iaung's Avatar

อย่างงน้อย pc ก็มี เคสให้เลือกเยอะกว่าmac อ่ะครับ แล้ว pc ก็แต่งได้เยอะกว่าด้วยครับ ( ผมไม่รู้ว่า mac มันลากได้ป่าวอ่ะ )..........

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ต่างกันที่
    -------
    1.ความยืดหยุ่นในการรองรับของซอร์ฟแวร์ เครื่องธรรมดายืดหยุ่นกว่าครับ
    2.ต่างกันที่ความยืดหนุ่นในการเลือกสรรค์และอัพเกรดฮาร์ดแวร์ เครื่องธรรมดายืดหยุ่นกว่าครับ
    3.โอเอสที่รองรับ เครื่องธรรมดาก็เลือกลง os ได้หลายตัวยืดหยุ่นกว่าครับ
    4.ความเร็ว ผมว่า pc ธรรมดา ถ้าตั้งงบประกอบเท่าๆกับเครื่องแม็ค ผมคิดว่าไม่ด้อยกว่าครับ
    5.ความง่ายในการใช้งาน ผมว่าเครื่องธรรมดาก็เรียนรู้ง่ายกว่าครับ หลายคนมีพื้นฐานมาตั้งแต่ dos win3.1-95-98-me-nt แทบไม่ต้องปรับตัวเลยครับ
    -------------------------------
    ที่แม็คเหนือกว่า
    1.ความโดดเด่น ชื่อเสียงระบือไกล คนใช้น้อยครับ หาได้ยาก การออกแบบดุแล้วมีคลาสดีครับ
    2.แม๊คโอเอส ขึ้นชื่อเรื่องเสถียรภาพในการใช้งาน
    3.ระบบรักษาความปลอดภัย ปลอดภัยกว่า เพราะ ยังไงไวรัสที่เขียนมาเพื่อโจมตีน้อยกว่าครับ คนใช้น้อยก็เลยไม่ใช่เป้าโจมตีของผู้เขียนไวรัสครับ
    4.แม๊คถ้าใช้เป็น สามารถสร้างอาชีพให้คุณได้ครับ ผมเคยไปหาสมัครงานมีหลายที่เลยครับ ถามว่าใช้ mac os เป็นไหม ถ้าเป็นเงินเดือนสตาร์ทที่ 15000 บาทครับ บริษัทฝรั่งใช้แม็คทั้งบริษัท
    ------------------------------
    วัดดูเอาเองแล้วกันครับ ถ้ามีโอกาสที่จะเลือกคือดีครับ ผมเองไม่มีโอกาสเลือกเลยครับ ยังไงก็ต้องใช้แบบทั่วไปแบบนี้แหละครับ แม็คสูงเกินเือื้อม อิอิ

OverclockZone Member MagicKnight's Avatar
    ถังขยะทั่วไปข้างภนน,ท่อระบายน้ำสาธารณะ

Quote Originally Posted by guru View Post
    -------
    4.แม๊คถ้าใช้เป็น สามารถสร้างอาชีพให้คุณได้ครับ ผมเคยไปหาสมัครงานมีหลายที่เลยครับ ถามว่าใช้ mac os เป็นไหม ถ้าเป็นเงินเดือนสตาร์ทที่ 15000 บาทครับ บริษัทฝรั่งใช้แม็คทั้งบริษัท
    ------------------------------
    ข้อนี่จะจำไว้จนเรียนจบเลยหุหุ ถึงจะพอใช้Macเป็นแล้วแต่ก็ยังไม่ถึงกับคล่อง
    ไปหาMacมาลงดีกว่า

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

GAMESSSSSSSSSSSSSSS ไงครับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

อยากรูอะครับ ว่า MAC โอเวอร์คล็อกได้ป่าวอะ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

PCดีกว่าที่มีไวรัสและบั๊ก
    ส่วน
    Macไม่มีไวรัส เลยทำให้ฆ่าไวรัสไม่เป็น

OverclockZone Member Comlow's Avatar

สิ่งที่ PC ดีกว่า Macintosh มีเยอะมากๆ

1. CPU แรงๆ สามารถเลือกใส่ได้ตามอัธยาศัย แต่ Mac ยังก้าวมาไม่ถึงจุดนี้
    2. RAM แรงๆ PC ได้ใช้ก่อนเสมอ
    3. Graphic Card แรงๆ PC ก็ได้ใช้ก่อนอีกนั่นล่ะ
    สรุปแบบเรื่อง Hardware PC กินขาดครับ เอาเป็นว่าสั้นๆ แค่ 3 ข้อข้างบนนี่เชื่อว่าทุกคนคงพอจะมองเห็นภาพ คราวนี้มาเรื่องซอฟต์แวร์
    1. PC เกมส์เยอะกว่า มีทั้งเกมส์เฉพาะและ Emulator เล่นไม่หวาดไม่ไหว
    2. PC ซอฟต์แวร์ทางเลือกเยอะกว่า งานเดียวกันสามารถใช้ได้หลายทางเลือก
    3. PC มีระบบปฏิบัติการรองรับมากกว่า MacOS ก็ได้ Windows UNIX Linux เยอะแยะ
    และสิ่งที่ดีที่สุดก็คือ
    1. PC มีเพื่อนใช้เยอะแบบเว็บเรานี่แหละ แลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้ง่าย
    2. PC มีเพื่อนใช้ก็อบ ช่วยกัน Crack และปล่อยโหลดบิทกันได้ว่อน
    3. PC ราคาถูกขวัญใจชาวบ้าน

OverclockZone Member aprodise's Avatar

Quote Originally Posted by guru View Post
    ต่างกันที่
    -------
    1.ความยืดหยุ่นในการรองรับของซอร์ฟแวร์ เครื่องธรรมดายืดหยุ่นกว่าครับ
    2.ต่างกันที่ความยืดหนุ่นในการเลือกสรรค์และอัพเกรดฮาร์ดแวร์ เครื่องธรรมดายืดหยุ่นกว่าครับ
    3.โอเอสที่รองรับ เครื่องธรรมดาก็เลือกลง os ได้หลายตัวยืดหยุ่นกว่าครับ
    4.ความเร็ว ผมว่า pc ธรรมดา ถ้าตั้งงบประกอบเท่าๆกับเครื่องแม็ค ผมคิดว่าไม่ด้อยกว่าครับ
    5.ความง่ายในการใช้งาน ผมว่าเครื่องธรรมดาก็เรียนรู้ง่ายกว่าครับ หลายคนมีพื้นฐานมาตั้งแต่ dos win3.1-95-98-me-nt แทบไม่ต้องปรับตัวเลยครับ
    -------------------------------
    ที่แม็คเหนือกว่า
    1.ความโดดเด่น ชื่อเสียงระบือไกล คนใช้น้อยครับ หาได้ยาก การออกแบบดุแล้วมีคลาสดีครับ
    2.แม๊คโอเอส ขึ้นชื่อเรื่องเสถียรภาพในการใช้งาน
    3.ระบบรักษาความปลอดภัย ปลอดภัยกว่า เพราะ ยังไงไวรัสที่เขียนมาเพื่อโจมตีน้อยกว่าครับ คนใช้น้อยก็เลยไม่ใช่เป้าโจมตีของผู้เขียนไวรัสครับ
    วัดดูเอาเองแล้วกันครับ ถ้ามีโอกาสที่จะเลือกคือดีครับ ผมเองไม่มีโอกาสเลือกเลยครับ ยังไงก็ต้องใช้แบบทั่วไปแบบนี้แหละครับ แม็คสูงเกินเือื้อม อิอิ
    เข้าใจชัดเจนเลยทีนี้หลังจากโง่มานาน

ความรู้ๆ จดๆ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ว่าแล้ว ซักวันต้องมีกระทู้ mac สู้กะ PC

ในฐานะที่ผมคลั่ง apple (ไม่ใช่คลั่ง Mac) และมีไว้ในครอบครอง ทั้ง mac และ pc ก็เอาเป็นว่า

ให้คำว่า งาน graphic เป็น การบรรทุกของ แล้ว game เป็น การแข่ง

รถสิบล้อ แพงกว่า กระบะ

สิบล้อ แต่งไม่ได้ ใส่ skirt ใส่ front bumper อะไรมากมายเท่า กระบะ ไม่ได้ เพราะกระบะแต่งได้เยอะแยะ

กระบะ กับ 10ล้อ แข่งกันขนของ ใครชนะ น่าจะรู้อยู่ ว่า 10ล้อ

แต่ถ้าเอามาขับแข่งกัน ใครจะถึงเส้นชัยก่อน แ่น่นอนอยู่แล้ว 10ล้อมันคงไม่ติดไนตรัสออกไซด์

PC คือ กระบะ แต่งได้ ทำงานทั่วไป(ในที่นี้คือ ขับแข่งกัน) ได้ดีกว่า
    Mac คือ 10ล้อ แต่งไม่ได้ อย่างเ่ก่งก็ HDD Ram ทำงานเฉพาะทางได้เยี่ยมกว่า (ในที่นี้ คืแ บรรทุกของ) เช่น งาน animator งานเพลง
    Last edited by tassapon; 28 Dec 2006 at 19:11:51.

OverclockZone Member X[hunter]'s Avatar

จอแมคเค้ามีมาตรฐานครับ มาจากโรงงานเดียวกันหมด ดูPCดิครับ แค่ATIจากNvidiaยังสีไม่เหมือนกานครับ
    แต่เราได้เปรียบตรงความยืดหยุ่นแต่แมคได้ความแน่นอนครับ

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    ว่าแล้ว ซักวันต้องมีกระทู้ mac สู้กะ PC

ในฐานะที่ผมคลั่ง apple (ไม่ใช่คลั่ง ,ac) และมีไว้ในครอบครอง ทั้ง mac และ pc ก็เอาเป็นว่า

ให้คำว่า งาน graphic เป็น การบรรทุกของ แล้ว game เป็น การแข่ง

รถสิบล้อ แพงกว่า กระบะ

สิบล้อ แต่งไม่ได้ ใส่ skirt ใส่ front bumper อะไรมากมายเท่า กระบะ ไม่ได้ เพราะกระบะแต่งได้เยอะแยะ

กระบะ กับ 10ล้อ แข่งกันขนของ ใครชนะ น่าจะรู้อยู่ ว่า 10ล้อ

แต่ถ้าเอามาขับแข่งกัน ใครจะถึงเส้นชัยก่อน แ่น่นอนอยู่แล้ว 10ล้อมันคงไม่ติดไนตรัสออกไซด์

PC คือ กระบะ แต่งได้ ทำงานทั่วไป(ในที่นี้คือ ขับแข่งกัน) ได้ดีกว่า
    Mac คือ 10ล้อ แต่งไม่ได้ อย่างเ่ก่งก็ HDD Ram ทำงานเฉพาะทางได้เยี่ยมกว่า (ในที่นี้ คืแ บรรทุกของ) เช่น งาน animator งานเพลง
    เข้าใจเปรียบเทียบดีครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by X[hunter] View Post
    จอแมคเค้ามีมาตรฐานครับ มาจากโรงงานเดียวกันหมด ดูPCดิครับ แค่ATIจากNvidiaยังสีไม่เหมือนกานครับ
    แต่เราได้เปรียบตรงความยืดหยุ่นแต่แมคได้ความแน่นอนครับ
    อ่า แวะเข้ามาดูอีกที ว่ามีทะเลาะกันรึยัง อิอิ ล้อเล่นครับ - -

เห็นอันนี้แล้วนึกออกอีกอย่าง คือ เครื่องของ Mac นั้น อุปกรณ์ ทุกชิ้น ผ่านการ test แล้ว ว่าเข้ากันได้ ทุกการทดสอบ เค้าจึงกล้าพูดได้ว่า "Mac ไม่มีวันแฮงค์" (ยกเว้น พังไปเลย) ซึ่งผมก็ ไม่เคยเห็นมันแฮงค์จิงๆนั่นแหละ แกล้งเปิดโปรแกรมพร้อมๆๆๆๆๆกัน render งานไปด้วย ยังรอด

มาทาง pc กันบ้าง จิงอยู่ถ้าซื้อมาประกอบเอง อาจเจอปัญหา ที่ไม่เข้ากัน แต่เหมือนที่กับที่ผมเปรียบเทียบ คือ มันแต่งได้ upgrade ไปได้เรื่อยๆ

ไม่เหมือน mac ที่ขนเงินไปตู้มเดียว ได้ mac มาตู้มเดียว 1 ก้อน ทำงานได้เลย

นึกออกอีกอย่าง ที่บอกว่า mac แัพงๆอ่ะครับ มันเหมือน vaio ครับ คือมี license software มาให้ในเครื่อง

"mac มันแต่งไม่ได้" --- เจอเกมส์ใหม่ๆมา ก็เดี้ยง เอาไม่อยู่แล้ว เพราะเครื่อง mac รุ่นสูงๆ (iMac) เค้าก็ใช้กันแค่ X1600 DDR3 กับ 7300GT DDR3 เท่านั้นเอง ถ้าเอามาเล่นเกมส์ ก็ ไป PC ดีกว่า

ส่วน Macpro ราคาหลักแสน ก็ใช้ X1900XT แต่ราคาระดับนี้ เอาไปสร้าง PC หรูๆได้เลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks