Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้เป็นที่M/Bหรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้เป็นที่M/Bหรือป่าวครับ

อาการแบบนี้เป็นที่M/Bหรือป่าวครับ?

คือเวลาผมเข้าไปที่ Control Panal >Game Controllers เวลาคลิ๊กเข้าไปแล้ว เครื่องมันจะค้างๆแฮงค์ๆตุกๆ แล้วถ้าเข้าไปเซ็ตมันจะขึ้น Not Responding ซักพัก แล้วเวลาคลิ๊กอะไรมันจะแสดงช้าๆค้างๆอ่ะคับ
    ผลของเอาการนี้คือเล่นเกมส์ที่ใช้ Joys ไม่ได้เลยครับ ก่อนเข้าเกมส์จะรอนานมาก พอเข้าแล้วเวลาเปลี่ยนฉากก็จะตุกๆ

ส่วน function ในControl Panal ไม่มีอาการนี้เลยครับ ลงวินโด้ใหม่ก็หลายตัวแล้ว
    ไบออสก็เคลีย์ Cmos แล้ว จนปัญญาจริงๆ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

แล้วท่าไม่ไปยุ่งกับ game controller ละครับเป็นหรือเปล่าแล้วตอนลง Window ได้ clear master boot record หรือป่าวเพราะว่าท่าลง Win ใหม่แล้วไม่หายมันก็อาจเป็นที่ Virus ก็ได้ครับต้องลองฆ่าที่ master boot record ดูแล้วค่อยลง Win ใหม่

Comment

ตามเสต็ป

ปิดเครื่อง
      ถอดแรมออกมาขัดด้วยยางลบดินสอตรง Interfact
      ถอดการ์ดจอมาขัด

ถ้ายังค้างๆ แบบ ทำอะไรนิดๆหน่อยๆก็ค้างก็
      เอา HD เช็ค Bad ก่อนเลยครับ

ไม่หาย ลองลง Win ใหม่ แบบไม่โมครับ

ปล.ลองดูก่อนครับ

Comment

ผมเคยเปงเหมือนกันนะ น่าจะเป็นที่ วินโดว์นะ ตอนนั้นผมเครียร์ฟอร์แมททั้งหมดลงวินโดว์ไหม่ก็หายครับ

Comment

Originally posted by scops View Post
          แล้วท่าไม่ไปยุ่งกับ game controller ละครับเป็นหรือเปล่าแล้วตอนลง Window ได้ clear master boot record หรือป่าวเพราะว่าท่าลง Win ใหม่แล้วไม่หายมันก็อาจเป็นที่ Virus ก็ได้ครับต้องลองฆ่าที่ master boot record ดูแล้วค่อยลง Win ใหม่
          ผมลองลงวินโด้ กับฮาร์ดิสลูกใหม่เอี่ยม เพิ่งเคลมมา ก่อนลงก็ Fdisk ด้วยอ่ะครับ ยังเป็นเหมือนเดิม

Originally posted by penguinbenz View Post
          ตามเสต็ป

ปิดเครื่อง
          ถอดแรมออกมาขัดด้วยยางลบดินสอตรง Interfact
          ถอดการ์ดจอมาขัด
          ทำแล้วครับ ตอนใช้โปรแกรม TestMem ก็ปกติ

ถ้ายังค้างๆ แบบ ทำอะไรนิดๆหน่อยๆก็ค้างก็
          เอา HD เช็ค Bad ก่อนเลยครับ
          เช็คแล้วครับ HD ลูกใหม่ๆก็เป็น

ไม่หาย ลองลง Win ใหม่ แบบไม่โมครับ
          ลองแล้วเหมือนกันครับ วินฯแท้ๆ ลงเสร็จลองคลิ๊กก็เหมือนเดิม(จากแผ่นแท้ลิขสิทธิ์เลยครับ)

ปล.ลองดูก่อนครับ

Originally posted by jacksonjr View Post
          ผมเคยเปงเหมือนกันนะ น่าจะเป็นที่ วินโดว์นะ ตอนนั้นผมเครียร์ฟอร์แมททั้งหมดลงวินโดว์ไหม่ก็หายครับ
          ใช่ครับ ของผมก็เป็นอาการแบบนี้มาครั้งก่อนพอลงวินโดใหม่ก็หายไปพักนึ่งแล้วก็กลับมาอีก

Comment

งานเข้านะเนี่ย

Comment

Originally posted by The Bum View Post
              งานเข้านะเนี่ย
              เข้ามาหลายเดือนแล้ว

อดเล่น วินนิ่งเรย

Comment

เดาไม่ออกเหมือนกันแฮะ

Comment

อาการนี้

ลองถอดจอยออกดูครับ ว่ายังเป็นมั้ย

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                    อาการนี้

ลองถอดจอยออกดูครับ ว่ายังเป็นมั้ย
                    เป็นตั้งแต่ลงวินโด้ เสร็จใหม่ๆเลยครับ ประมาณว่า
                    ลงวินโด้เสร็จ ลงไดร์เวอร์เสร็จ เข้ามาคลิ๊กเลยครับ

สงสัยต้องเปลี่ยนบอร์ดซะแล้ว หึหึ

Comment

Originally posted by sas013 View Post
                      เป็นตั้งแต่ลงวินโด้ เสร็จใหม่ๆเลยครับ ประมาณว่า
                      ลงวินโด้เสร็จ ลงไดร์เวอร์เสร็จ เข้ามาคลิ๊กเลยครับ

สงสัยต้องเปลี่ยนบอร์ดซะแล้ว หึหึ

เปลี่ยน Window ดูครับ เป็นทุกแผ่นมั้ย (ไม่โม ไม่ยัดไดร์เวอร์ ไม่ยัด Theme ไม่ยัดโปรสวะ)

Comment

จอยเป็นแบบเสียบ USB เปล่าครับ
                        ลองสลับไปเสียบที่ช่องอื่นๆดูหน่อย
                        ถ้ายังไม่หายลองหาจอยอันอื่นมาเล่นดู
                        เผื่อเป็นที่จอยอ่ะครับ

Comment

ลองเปลี่ยนจอยดูครับ

Comment

ผมเคยเป็นทีนึงครับ อาการคล้ายๆแบบเนี้ยแหละ
                            สรุปว่าเป็นที่สายต่อ USB ครับ
                            อ่านไม่ผิดหรอกครับ สายต่อ USB ธรรมดาๆเนี่ยแหละ
                            เสียบปุ๊บเครื่องค้างปั๊บ ทำไรต่อไม่ได้ รีสตาร์ทก็ไม่หาย
                            ฟอร์แมตใหม่สถานเดียว หลังจากนั้น ผมเอาสายเส้นนั้นโยนทิ้งทันที
                            กรณีของคุณอาจจะเป็นที่จอยแบบที่เพื่อนๆบอกก็ได้นะครับ
                            ลองเปลี่ยนจอยดูนะครับ ...

Comment

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับจอยน่ะครับ เพราะตอนที่ตอนที่ผมเข้าไปที่ Control Panal >Game Controllers แล้วคลิ๊ก ก็ไม่ได้ ต่อจอยไว้

ส่วนวินโด้ก็ทุกตัวครับ แท้จริงๆ แท้ก๊อป แท้โม โมแท้ๆ แล้ว โมทั้งดุ้น ก็เป็นเหมือนกันหมด สงสัยต้องเปลี่ยน บอร์ดซะแล้ว

Comment

Working...
                              X